• Luat minh khue
  • Tu van luat
  • Tu van luat ly hon
  • Tu van luat minh khue

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Quy định về tỷ giá (USD) trong hợp đồng ?

Thưa luật sư, Tôi đang làm hợp đồng giá trị hàng hóa tôi nhập về là đồng USD nhưng tôi bán ra cho một công ty trong nước Việt Nam thi trong họp đồng bán ra đó giá cả có được ghi là đồng USD không hay phải ghi rõ là quy đổi theo tỷ giá của ngân hàng tại thời điểm thanh toán.

Rất mong nhận được tư vấn.

Xin cảm ơn!

Người gửi: Trần Hiền
Email: hientuan...@gmail.com
 
Tỷ giá thanh toán

Trả lời

Ý kiến thứ nhất:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi/đáp pháp luật. Câu hỏi của bạn xin được tư vấn như sau:

Hiện nay, việc sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam được quy định trong một số văn bản như Pháp lệnh ngoại hối ngày 13-12-2005; Nghị định số 160/2006/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành pháp lệnh ngoại hối.

Theo điều 22 Pháp lệnh ngoại hối ngày 13-12-2005 về quy định hạn chế sử dụng ngoại hối thì  “Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng, các trường hợp thanh toán thông qua trung gian gồm thu hộ, uỷ thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tướng Chính phủ cho phép.”

Điều này được làm rõ hơn theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 160/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành pháp lệnh ngoại hối, theo đó, Điều 29 Nghị định này quy định:

Điều 29. Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối

Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo  của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp sau:

1. Các giao dịch với tổ chức tín dụng và tổ chức khác được phép cung ứng dịch vụ ngoại hối;

2. Người cư trú là tổ chức được điều chuyển vốn nội bộ bằng ngoại tệ chuyển khoản (giữa đơn vị có tư cách pháp nhân với đơn vị hạch toán phụ thuộc và ngược lại);

3. Người cư trú được góp vốn bằng ngoại tệ để thực hiện dự án đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;

4. Người cư trú được nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản theo hợp đồng uỷ thác xuất, nhập khẩu;

5. Người cư trú là nhà thầu trong nước, nhà thầu nước ngoài được nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản từ chủ đầu tư, nhà thầu chính để thanh toán, chi trả và chuyển ra nước ngoài;

6. Người cư trú là tổ chức kinh doanh dịch vụ bảo hiểm được nhận ngoại tệ chuyển khoản của người mua bảo hiểm đối với các loại hàng hoá và dịch vụ phải mua tái bảo hiểm ở nước ngoài;

7. Người cư trú là tổ chức kinh doanh hàng miễn thuế, tổ chức cung ứng dịch vụ ở khu cách ly tại các cửa khẩu quốc tế, tổ chức kinh doanh kho ngoại quan được nhận thanh toán bằng ngoại tệ và đồng Việt Nam từ việc cung cấp hàng hoá và cung ứng dịch vụ;

8. Người cư trú là cơ quan hải quan, công an cửa khẩu tại các cửa khẩu quốc tế và kho ngoại quan được nhận ngoại tệ từ người không cư trú đối với các loại thuế, phí thị thực xuất nhập cảnh hoặc phí cung ứng dịch vụ;

9. Người không cư trú là cơ quan ngoại giao, cơ quan lãnh sự được thu phí thị thực xuất nhập cảnh và các loại phí, lệ phí khác bằng ngoại tệ;

10. Người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài được nhận lương, thưởng và phụ cấp bằng ngoại tệ từ người cư trú, người không cư trú là tổ chức;

11. Người không cư trú được chuyển khoản bằng ngoại tệ cho người không cư trú khác hoặc thanh toán cho người cư trú tiền xuất khẩu hàng hoá và dịch vụ;

12. Các trường hợp khác được Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam xem xét, chấp thuận.

Như vậy, nếu bạn không thuộc các trường hợp được phép sử dụng ngoại hối như đã viện dẫn ở trên thì hàng hóa bạn bán cho công ty trong nước phải được quy đổi theo tỷ giá của ngân hàng tại thời điểm thanh toán.

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

-------------------------------------------------------------------------------

.Tư vấn thay đổi giấy phép kinh doanh ?

(Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162)

--------------------------------------------------------------------------------------

Ý kiến thứ hai:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Hợp đồng bán hàng hóa cho công ty trong nước giá bán không được ghi bằng đồng USD nếu ghi bằng đông USD thì hợp đồng bán đó sẽ bị vô hiệu.

Vì: Tại Điều 22 Pháp lệnh Ngoại hối quy định: "Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng khác, các trường hợp thanh toán thông qua trung gian gồm thu hộ, ủy thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tướng Chính phủ cho phép".

Đồng thời, Điều 29 Nghị định 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh Ngoại hối quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam và đưa ra các trường hợp cụ thể được loại trừ, trong đó không bao gồm hành vi "thỏa thuận giá cả hàng hóa, dịch vụ bằng ngoại tệ".

Căn cứ các nội dung trên, việc hợp đồng bán hàng hóa có nội dung "giá bán tính bằng USD" là vi phạm quy định pháp luật về ngoại hối.

Vì vậy, bạn nên làm hợp đồng bán có nội dung ghi rõ giá bán tính bằng đô la Mỹ (USD) và khi thanh toán sẽ trả bằng Việt Nam đồng quy đổi theo tỷ giá tại thời điểm thanh toán.

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

--------------------------------------------------------

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ:

Luật Minh Khuê

CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ (MK LAW FIRM)

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24/7) GỌI: 1900 6162

Gửi yêu cầu dịch vụ trực tiếp qua Email    : lienhe@luatminhkhue.vn
Tham khảo dịch vụ và kiến thức pháp luật : http://www.luatminhkhue.vn
© Copyright by MKLAW FIRM

Số lượt đọc 2756
GỬI YÊU CẦU DỊCH VỤ TƯ VẤN

Họ và tên(*)

Địa chỉ

Điện thoại(*)

Email(*)

Tiêu đề(*)

Nội Dung(*)

Tìm kiếm

Ví Dụ : Văn bản pháp luật, Van ban luat ...

Dịch vụ Công ty luật Minh Khuê cung cấp:

Luật sư tư vấn, soạn thảo đơn khởi kiện dân sự, kinh tế

Công ty luật Minh Khuê cung cấp dịch vụ tư vấn soạn thảo đơn khởi kiện vụ án dân sự, kinh tế...Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn vui lòng liên hệ trực tiếp với công ty để dược tư vấn, hỗ trợ trực tiếp:

Dịch vụ tư vấn pháp luật dân sự:

Tư vấn giao dịch dân sự

Giao dịch dân sự là một trong những loại giao dịch phổ biến nhất hiện nay, các tranh chấp giao dịch dân sự diễn ra một cách thường xuyên nhưng mức độ mâu thuẫn trong các tranh chấp này là không quá cao. Việc hiểu rõ các quy định của pháp luật dân sự sẽ giúp người dân có hành xử đúng đắn, hợp pháp.

Thông tin pháp luật dân sự

Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội ?

Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: "Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố từ một năm trở lên thì được nhập hộ khẩu Hà Nội", Luật Minh Khuê tư vấn về điều kiện và thủ tục nhập khẩu theo quy định mới nhất.

Hỗ trợ trực tuyến

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT :

Gọi : 19006162

TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ:

Gọi : 19006162

Dịch vụ nổi bật