• Luat minh khue
  • Tu van luat
  • Tu van luat ly hon
  • Tu van luat minh khue

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Sử dụng vũ khí để tự vệ có hợp pháp không?

Thưa luật sư, Tôi có một thắc mắc về việc sở hữu vũ khí thô sơ: Do tôi hay đi làm về khuya qua đường vắng nên tôi mua 1 cây gậy ba khúc của bảo vệ để đề phòng khi bị cướp giật. Vậy theo luật sư tôi có phạm tội gì nếu sở hữu vũ khí để tự vệ không?

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Dang Khoa

Email: methos...@gmail.com

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

 

Sử dụng vũ khí để tự vệ có hợp pháp không?

(Tư vấn sử dụng vũ khi thô sơ Gọi: - 1900 6162)

Trả lời:

Trước hết, xin cảm ơn anh đã gửi thắc mắc tới Công ty chúng tôi.

Về câu hỏi của anh, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ được hướng dẫn tại Nghị định 25/2012/NĐ-CP thì “công ba khúc” được pháp luật xếp vào “các vũ khí khác có tính năng, công dụng tương tự như vũ khí thô sơ”.

Đồng thời, cũng căn cứ theo Khoản 2 Điều 4 Nghị định 25/2012/NĐ-CP thì hành vi “a) Mang theo người, phương tiện, đồ vật, sản xuất, tàng trữ, vận chuyển trái phép vũ khí thô sơ” bị pháp luật nghiêm cấm. Thêm vào đó, Điều 14 của Nghị định này cũng quy định cụ thể các trường hợp cá nhân được quyền sở hữu vũ khí thô sơ, đó là các trường hợp:

- Hiện vật để trưng bày, triển lãm

- Đồ gia bảo

- Đồ gia truyền theo phong tục, tập quán của các dân tộc

Như vậy, việc anh mua và tàng trữ cấy côn ba khúc với lý do để “tự vệ” không được coi là hợp pháp.

Xét về mặt chế tài, hành vi của anh, nếu bị phát hiện, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Cụ thể như sau: “người nào có hành vi vận chuyển, tàng trữ vũ khí thô sơ với số lượng nhỏ hơn mà không có giấy phép hoặc có giấy phép nhưng không còn giá trị” bị phạt tiền từ 4-8 triệu đồng. Đối với hành vi “vận chuyển vũ khí thô sơ với số lượng lớn mà không có giấy phép hoặc có giấy phép nhưng không còn giá trị” bị phạt tiền từ 8-12 triệu đồng. Ngoài ra, người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện đối với hành vi vi phạm nói trên.”

Bên cạnh đó, hành vi của anh còn có thể bị xử lý về hình sự với tội danh “Tàng trữ, sử dụng trái phép vũ khi thô sơ” quy định tại Điều 233 Bộ luật Hình sự nếu như anh đã từng bị xử lý vi phạm hành chính, hoặc đã từng bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. Hình phạt cao nhất đối với tội danh này là 5 năm tù giam. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một đến năm năm.

Trên cơ sở những phân tích pháp lý nêu trên, ý kiến tư vấn của chúng tôi là anh không nên, (và cũng không được pháp luật cho phép) sở hữu và sử dụng loại vũ khí nêu trên với lý do “tự vệ”.

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

--------------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng;

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ:

Luật Minh Khuê

CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ (MK LAW FIRM)

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24/7) GỌI: 1900 6162

Gửi yêu cầu dịch vụ trực tiếp qua Email    : lienhe@luatminhkhue.vn
Tham khảo dịch vụ và kiến thức pháp luật : http://www.luatminhkhue.vn
© Copyright by MKLAW FIRM

Số lượt đọc 3627
GỬI YÊU CẦU DỊCH VỤ TƯ VẤN

Họ và tên(*)

Địa chỉ

Điện thoại(*)

Email(*)

Tiêu đề(*)

Nội Dung(*)

Tìm kiếm

Ví Dụ : Văn bản pháp luật, Van ban luat ...

Dịch vụ hành chính của MKLAW FIRM:

Đăng ký thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện cho doanh nghiệp

Thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở nước ngoài/ở tỉnh, thành phố khác nơi đặt trụ sở chính của Công ty TNHH 2 thành viên trở lên là một trong những dịch vụ tư vấn của Bộ phận Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê:

Thông tin pháp luật Hành chính

Công an xã có quyền dừng xe xử phạt theo luật giao thông đường bộ không?

Thưa luật sư, Tôi đang đi xe máy trên đường liên thôn thì bị công an xã yêu cầu dừng xe với lý do tôi không đổi mũ bảo hiểm. Tôi muốn biết rõ thẩm quyền của cơ quan công an xã phường có được phép dừng xe và xử phạt hành chính không?

Dịch vụ nổi bật