• Luat minh khue
  • Tu van luat
  • Tu van luat ly hon
  • Tu van luat minh khue

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Xử phạt hành chính đi quá tốc độ theo luật giao thông đường bộ?

Thưa luật sư, Tôi là Khuất Hữu Nam, 23 tuổi, Tôi muốn hỏi luật sư vấn đề như sau: Một hôm tôi đang đi trên đường QL32 qua địa phận thị trấn Phùng - Đan Phượng - Hà Nội, thì bị CSGT ở đây ra bắt lỗi vi phạm tốc độ ,tôi đi xe chính chủ, đủ giấy tờ.

Không mang vác chờ cồng kềnh gì hết trong khi tôi chưa từng nghe ở đường 32 này có quy định về tốc độ và triển khai bắn tốc độ, biển báo tốc độ ko có, biển báo về áp dụng xử phạt cũng không có và khi họ yêu cầu tôi về giấy tờ, họ viết cho 1 cái giấy, hẹn 1 tuần sau mang 750.000 đồng lên trụ sở CA huyện để nộp phạt và lấy bằng lái và giấy tờ xe - Họ nói tôi vi phạm quá 7 km/h. tốc độ tối đa cho phép là 45 km/h và họ nói tôi đi 52 mà phạt tôi 750.000 đồng là đúng hay sai ạ ?
Xin nhờ  Công ty luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi trường hợp này
Tôi xin chân thành cảm ơn !
Ngườ gửi: NAM_MUFC
Email: namhu...@gmail.com

Tư vấn thay đổi giấy phép kinh doanh ?

(Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162)

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau: Căn cứ vào thông tin bạn nêu, theo quy định tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:
- Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h
- Phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.
- Phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h.
Ngoài ra cũng theo quy định sửa đổi Điều 54 tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP, để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan của bạn và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính mà bạn chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.
Như vậy, việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn về hành vi đi quá tốc độ là đúng với quy định của pháp luật hiện hành. Tuy nhiên, mức phạt 750.000 đồng là không thỏa đáng. Trường hợp này, bạn có thể khiếu nại lên thủ trưởng cơ quan công an tại đây.
Trân trọng./.


BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.
---------------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ:

Luật Minh Khuê

CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ (MK LAW FIRM)

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24/7) GỌI: 1900 6162

Gửi yêu cầu dịch vụ trực tiếp qua Email    : lienhe@luatminhkhue.vn
Tham khảo dịch vụ và kiến thức pháp luật : http://www.luatminhkhue.vn
© Copyright by MKLAW FIRM

Số lượt đọc 4260
GỬI YÊU CẦU DỊCH VỤ TƯ VẤN

Họ và tên(*)

Địa chỉ

Điện thoại(*)

Email(*)

Tiêu đề(*)

Nội Dung(*)

Tìm kiếm

Ví Dụ : Văn bản pháp luật, Van ban luat ...

Dịch vụ hành chính của MKLAW FIRM:

Đăng ký thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện cho doanh nghiệp

Thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở nước ngoài/ở tỉnh, thành phố khác nơi đặt trụ sở chính của Công ty TNHH 2 thành viên trở lên là một trong những dịch vụ tư vấn của Bộ phận Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê:

Thông tin pháp luật Hành chính

Công an xã có quyền dừng xe xử phạt theo luật giao thông đường bộ không?

Thưa luật sư, Tôi đang đi xe máy trên đường liên thôn thì bị công an xã yêu cầu dừng xe với lý do tôi không đổi mũ bảo hiểm. Tôi muốn biết rõ thẩm quyền của cơ quan công an xã phường có được phép dừng xe và xử phạt hành chính không?

Hỗ trợ trực tuyến

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

Gọi: 1900 6162

Luật sư tư vấn:

Gọi: 1900 6162

Dịch vụ nổi bật