• Luat minh khue
  • Tu van luat
  • Tu van luat ly hon
  • Tu van luat minh khue

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Tư vấn luật, Tư vấn pháp luật, Dịch vụ luật sư, luật sư doanh nghiệp, Công ty luật

Tiền trợ cấp sau khi ly hôn?

Thưa luật sư, Cho tôi hỏi luật mới nhất quy định về bồi thường tiền nuôi dưỡng con từ khi đẻ đến 18 tuổi là bao nhiêu 1 tháng.

Người hỏi: Sềnh Cứ
Email: asenhvh...@gmail.com

Tư vấn thay đổi giấy phép kinh doanh ?

(Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162)


Trả lời:

Theo Điều 92, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định:

 “1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

Và theo Mục 11, Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định, “Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn (Điều 92).

Khi áp dụng quy định tại Điều 92 cần chú ý một số điểm sau đây:

a. Theo quy định tại khoản 1 Điều 92 thì người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con. Đây là nghĩa vụ của cha, mẹ; do đó, không phân biệt người trực tiếp nuôi con có khả năng kinh tế hay không, người không trực tiếp nuôi con vẫn phải có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

Trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cấp dưỡng vì lý do nào đó thì Toà án cần giải thích cho họ hiểu rằng việc yêu cầu cấp dưỡng nuôi con là quyền lợi của con để họ biết nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con. Nếu xét thấy việc họ không yêu cầu cấp dưỡng là tự nguyện, họ có đầy đủ khả năng, điều kiện nuôi dưỡng con thì Toà án không buộc bên kia phải cấp dưỡng nuôi con.

b. Tiền cấp dưỡng nuôi con bao gồm những chi phí tối thiểu cho việc nuôi dưỡng và học hành của con và do các bên thoả thuận. Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể, vào khả năng của mỗi bên mà quyết định mức cấp dưỡng nuôi con cho hợp lý.

c. Về phương thức cấp dưỡng do các bên thoả thuận định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì Toà án quyết định phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng”.

Như vậy, theo quy định này tiền cấp dưỡng nuôi con không có quy định mức cụ thể mà bên không trực tiếp nuôi con phải đóng góp. Mức cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn sẽ dựa trên sự thỏa thuận của hai bên, nếu không thỏa thuận được thì sẽ nhờ Tòa án quyết định. Khi Tòa án quyết định mức tiền cấp dưỡng  sẽ cân nhắc tới điều kiện của người có nghĩa vụ cấp dưỡng, tình hình thực tế của đời sống sinh hoạt của cháu đến năm 18 tuổi; Tòa án cũng sẽ căn cứ vào mức thu nhập của người cấp dưỡng, vì vậy mức cấp dưỡng thường không cao hơn mức thu nhập của người cấp dưỡng.

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

-------------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT LIÊN QUAN:

1. Tư vấn thủ tục ly hôn;

2. Dịch vụ tư vấn pháp luật lĩnh vực Hôn nhân gia đình;

3. Dịch vụ tư vấn pháp luật: Lĩnh vực hôn nhân gia đình;

4. Luật sư Bảo vệ trong các vụ án Hôn nhân và gia đình;

5. Luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân - Gia đình;

6. Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án dân sự - hôn nhân - gia đình;

 

Mọi thông tin cần tư vấn, quý khách vui lòng liên hệ:

Luật Minh Khuê

CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ (MK LAW FIRM)

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24/7) GỌI: 1900 6162

Gửi yêu cầu dịch vụ trực tiếp qua Email    : lienhe@luatminhkhue.vn
Tham khảo dịch vụ và kiến thức pháp luật : http://www.luatminhkhue.vn
© Copyright by MKLAW FIRM

Số lượt đọc 1828
GỬI YÊU CẦU DỊCH VỤ TƯ VẤN

Họ và tên(*)

Địa chỉ

Điện thoại(*)

Email(*)

Tiêu đề(*)

Nội Dung(*)

Tìm kiếm

Ví Dụ : Văn bản pháp luật, Van ban luat ...

Dịch vụ Công ty luật Minh Khuê:

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Trong thời đại công nghệ thông tin nhằm đáp ứng tốt nhất nhu cầu tư vấn pháp luật trực tuyến của Quý khách hàng trên phạm vi toàn quốc Công ty luật Minh Khuê cung ứng dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại 19006162:

Tư Vấn Pháp Luật

Dùng ảnh làm tranh cổ động, xin phép hay không?

Việc sử dụng ảnh để làm tranh cổ động vẫn đang tranh cãi và có lúc bế tắc, trong khi thực tế đòi hỏi cần có nhanh một quy chế để xử lý chuyện "đạo ảnh".

Vấn Đề - Sự kiện - Bình Luận

Trả lương cho nhân viên trong giai đoạn đầu thành lập doanh nghiệp - Đoàn Ngọc Thanh Tâm

Hỏi: Khởi nghiệp, tôi cần thuê ba nhân viên. Nhưng tôi không đủ tiền thuê cả ba người.Vậy, tôi nên tiếp tục huy động vốn đến khi đủ tiền thuê đúng số lượng nhân viên cần rồi mới thành lập doanh nghiệp? Hay cứ thuê một người rồi cật lực lao động, nhanh chóng kiếm lãi phát triển sự nghiệp?

Hỗ trợ trực tuyến

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

Gọi: 1900 6162

HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT:

Gọi: 1900 6162

Dịch vụ nổi bật