Khoảng thời gian vừa rồi trong lúc gia đình tôi không có mặt, gia đình bên kia tiến hành xây nhà đã chi 7 triệu đồng cho công ty viễn thông dời cây cột điện qua phần đất trước cửa nhà tôi, khi phát hiện ra điều này tôi rất bức xúc, tôi định chụp hình lại làm bằng chứng nhưng phần đất đã được trám ximang mất hết dấu vết,khi tôi hỏi. thì được trả lời rằng cây cột nằm trên phần đất của nhà nước. Xin quý công ty cho tôi được biết tôi có được pháp luật bảo vệ trong trường hợp này hay không? nếu tôi cũng bỏ tiền để dời lại cột điện có được không?. 

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 1. Cơ sở pháp lý

Nghị định 167/2013 Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ quy định tại điều 16, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP :

>> Xem thêm:  Biểu phí bảo hiểm công trình xây dựng theo quy định mới nhất hiện nay ?

" Điều 16. Vi phạm quy định về bảo vệ các công trình công cộng, công trình an ninh, trật tự:

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tự ý xê dịch các loại biển báo, biển chỉ dẫn, biển hiệu của cơ quan, tổ chức.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tự ý xê dịch, tháo dỡ cột dây điện thoại, điện tín, cột đèn, hàng rào của các cơ quan nhà nước hoặc các công trình công cộng khác;

b) Tháo dỡ, phá hủy hoặc làm bất cứ việc gì khác gây hư hại đến các loại biển báo, biển chỉ dẫn, biển hiệu của cơ quan, tổ chức.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

5. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam".

Ở đây, việc xê dịch cột điện của gia đình bên kia là hành vi vi phạm pháp luật do đó có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, đồng thời gia đình bên kia đưa 7 triệu cho công ty viễn thông để công ty này di dời cột điện. Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của gia đình mình bạn có thể khiếu nại  hành vi của nhân viên công ty này lên ban Giám đốc công ty viễn thông, và tố cáo hành vi vi phạm pháp luật của gia đình này đến ủy ban nhân dân phường, xã để có hình thức xử phạt vi phạm với đơn vi này.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với: Luật sư tư vấn pháp luật Dân sự trực tuyến gọi: 1900.6162  hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Quy định về công tác đất - thi công và nghiệm thu TCVN 4447:2012