1. Có thể nhận bảo hiểm xã hội một lần ở khác tỉnh với nơi đóng BHXH được không?

Thưa luật sư, xin luật sư tư vấn giúp tôi một chút về chế độ hưởng bảo hiểm xã hội một lần được không ạ? Tôi có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với một công ty ở Biên Hòa kể từ ngày 26/02/2017.

Đến nay là 26/02/2018 đã tròn 01 năm. Vậy theo như tôi tìm hiểu trên mạng thì tôi cần đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc, kèm theo mẫu đơn xin hưởng bảo hiểm xã hội một lần là đủ rồi phải không? Trong thời gian tôi làm việc 05 năm ở Biên Hòa, tôi đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ, đã nhận đủ trợ cấp thất nghiệp, nhưng hiện nay tôi không sống ở Biên Hòa nữa mà đã chuyển về nhà ở Vũng Tàu sinh sống. Vậy tôi có thể đăng ký nhận bảo hiểm xã hội một lần ở Vũng Tàu không hay phải lên lại bảo hiểm xã hội Biên Hòa để làm thủ tục nhận vậy? Tôi xin cảm ơn! Vui lòng tư vấn giúp tôi nha!

Người hỏi: Cường Phạm

Nguồn: fanpage của Luật Minh Khuê

Có thể nhận bảo hiểm xã hội 1 lần ở khác tỉnh với nơi đóng BHXH được không ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trường hợp người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

"1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu."

Dẫn chiếu đến điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện được hưởng lương hưu được quy định như sau:

"b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;"

Trường hợp này, bạn sẽ được nhận chế độ BHXH một lần nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện là sau một năm bạn nghỉ việc bạn không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần.

Để được hưởng chế độ BHXH một lần, bạn phải thực hiện thủ tục sau:

1. Bạn phải trực tiếp nộp hồ sơ cho tổ chức BHXH nơi bạn đóng BHXH, hồ sơ bao gồm:

- Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính);

- Đơn đề nghị hưởng trợ cấp BHXH một lần của người lao động (bản chính);

- Quyết định nghỉ việc (bản chính hoặc bản sao) hoặc quyết định thôi việc (bản chính hoặc bản sao) hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Tổ chức BHXH sẽ giải quyết chế độ BHXH một lần cho bạn trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ của bạn.

Theo quy định tại Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tiền công tháng đóng BHXH. Nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 06 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 3 Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016 quy định hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định về thẩm quyền giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội, theo đó, bạn có thể nộp hồ sơ để hưởng bảo hiểm xã hội một lần cho BHXH huyện hoặc BHXH tỉnh nơi bạn đang cư trú.

Mà nơi cư trú theo khoản 2 Điều 2 Quyết định này quy định:

"2. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú."

Như vậy, hiện nay, bạn có thể nộp đơn yêu cầu giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội một lần ở Vũng Tàu mà không phải lên Biên Hòa nữa.

>> Tham khảo ngay: Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo chính sách mới nhất ?

2. Tư vấn chế độ bảo hiểm xã hội một lần và bảo hiểm thất nghiệp ?

Thưa luật sư. Tôi tham gia BHXH từ tháng 12 năm 2014 đến tháng 02 năm 2017 thì tôi nghỉ không tham gia BHXH nữa. Tôi có một số thắc mắc muốn luật sư tư vấn giúp:
1. Tôi tham gia BHXH theo thời gian trên nhưng tháng 06/2016 - 12/2016 tôi nghỉ bảo hiểm thai sản. Vậy nếu tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần hoặc bảo hiểm thất nghiệp thì cách tính là như thế nào?
2. Thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần thì phải nộp hồ sơ tại cơ quan mình đóng bảo hiểm xã hội còn thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp thì nộp tại nơi cư trú hay có thể linh động được hay không?
Mong nhận được phản hồi sớm của luật sư. Cảm ơn luật sư!
- Nguyễn Thị Hiên -

3. Tiền trượt giá sau khi lãnh bảo hiểm một lần được xác định như thế nào?

Dạ thưa luật sư cho em hỏi. Vừa rồi em nhận được tiền bảo hiểm một lần là 25.011.000 đồng. Vậy nếu em nhận được tiền trượt giá với mức tiền bảo hiểm một lần như trên thì em lãnh được bao nhiêu ạ. Xin cảm ơn!
- Nguyễn Thị Thanh Tuyền -

4. Hướng dẫn rút số bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của pháp luật?

Thưa luật sư, xin hỏi: Em có quyết định thôi việc từng mùng 03/03/2017. Vậy thời gian nào em mới được rút tiền bảo hiểm xã hội một lần ạ? Cảm ơn!
- Vũ Thị Uyên -

5. Hưởng trợ cấp 1 lần thì cách tính như thế nào?

Thưa luật sư, tôi mang hàm trung úy phục vụ đươc 08 năm. Nếu xin ra quân được tính trợ cấp như thế nào? Hệ số lương 4,6. Nhờ tư vấn khi ra quân tôi nhận được bảo nhiêu tiền? Cách tính thế nào. Giả dụ lương cơ bản + % = 8 triệu/1 tháng. Xin cảm ơn!
- Nguyễn Văn Nam -

6. Tiền nhận BHXH một lần được bao nhiêu? Cách tính chế độ bảo hiểm một lần?

Chào công ty luật Minh Khuê. Cho tôi hỏi tôi làm việc cho một công ty từ tháng 01/2015 tham gia đóng bảo hiểm xã hội với mức 2.600.000 đồng/tháng. Đến tháng 10/2015 tôi nghỉ việc không tham gia đóng bảo hiểm xã hội nữa. Tức tôi đã đóng 10 tháng cho bảo hiểm. Nay tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần. Tôi muốn biết mình nhận bao nhiêu. Cách tính như thế nào?
- Đoàn Thị Thanh Liên -

>> Luật sư trả lời: Hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê