1. Công ty phá sản thì có được hưởng chế độ thai sản ?

Kính chào Luật Minh Khuê, cháu có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Cháu đang có bầu được gần 4 tháng mà công ty cháu bị phá sản. Cháu đóng bảo hiểm được 2 năm, bây giờ cháu nghỉ như vậy thì sau khi sinh cháu có được hưởng chế độ thai sản không ạ ?
Cháu xin chân thành cảm ơn.
Người gửi: T.Q.H

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn về chế độ bảo hiểm thai sản, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì điều kiện hưởng chế độ thai sản là:

"Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi” .

Như vậy bạn đã đóng bảo hiểm được 2 năm, hiện nay bạn đang mang thai được 4 tháng nhưng công ty phá sản. Bạn không nói rõ thời gian dự sinh của bạn là khi nào cũng như sau khi nghỉ việc tại công ty thì bạn có làm tại một công ty khác hay không nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được. Nếu trong thời gian 12 tháng trước khi sinh mà bạn đóng được 6 tháng trở lên bảo hiểm thì bạn sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Sau khi sinh con, nếu bạn có đủ điều kiện trên thì bạn sẽ làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:

Bạn có thể nộp hồ sơ nghỉ hưởng trợ cấp thai sản tại BHXH Quận/huyện nơi bạn cư trú (nơi thường trú hoặc tạm trú).

Về hồ sơ như sau: Theo Điều 9 Quyết định số 01/2014/QĐ-BHXH ngày 03/01/2014

"Điều 9. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản

[...] 2. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội sinh con, gồm:

2.1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2.2. Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao) hoặc Giấy chứng tử (bản sao) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng bệnh án (bản sao) hoặc giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao)."

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp qua tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi 1900.6162 để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ luật sư trong từng trường hợp cụ thể.

Trân trọng./.

2. Tư vấn chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ trước ngày sinh con ?

Xin chào luật sư: Tôi làm việc tại một công ty bắt đầu từ 26/2/2014.hiện nay tôi đã bầu được hơn 5 tháng và dự kiến sinh là 3/11/2015. Vì áp lực công việc nên tôi đã nghỉ việc từ 25/6/2015. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không ạ?
Xin chân thành cảm ơn luật sư!
Người gửi: Huyen

 Tư vấn chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ trước ngày sinh con ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn pháp luật bảo hiểm của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản là:

" 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, trường hợp của bạn thì bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 2/2014 đến tháng 6/2014 thì bạn nghỉ việc đồng nghĩa với việc không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc nữa. Bạn được dự sinh vào 3/11/2015, theo đó trong vòng 12 tháng trước khi sinh là từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015 thì bạn đã đóng bảo hiểm được hơn 6 tháng. Do đó, căn cứ vào khoản 2, điều 28 nêu trên bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn, hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi! Trân trọng./.

3. Thời gian đóng bảo hiểm để nhân viên được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Công ty tôi đóng bảo hiểm cho nhân viên từ tháng 1/2015. Hiện tại có một bạn vừa nghỉ sinh em bé (bạn sinh em bé vào ngày 25/6/2015).

Như vậy, bạn đó có được hưởng chế độ thai sản không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.L

Thời gian đóng bảo hiểm để nhân viên được hưởng chế độ thai sản ?

Trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định cụ thể điều kiện được hưởng chế độ thai sản: “Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Đồng nghiệp của bạn sinh con vào ngày 25/6/2015, trong khoảng thời gian từ tháng 6/2014 đến tháng 6/2015 đồng nghiệp của bạn đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Theo thông tin bạn cung cấp, nếu đồng nghiệp của bạn mới bắt đầu đóng BHXH vào tháng 1/2015 thì cô ấy phải đóng BXH từ tháng 1 đến tháng 6/2015 thì cô ấy mới được hưởng chế độ thai sản, nếu không đóng BHXH tháng 6/2015 thì theo luật, đồng nghiệp của bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Mặt khác, trong trường hợp đồng nghiệp của bạn vào công ty từ tháng 1/2015 nhưng trước đó cô ấy đã đóng BHXH ở cơ quan cũ mà tổng số tháng đóng BHXH tại công ty cũ và công ty hiện tại trong khoảng thời gian từ tháng 6/2014 đến tháng 6/2015 từ đủ 6 tháng trở lên thì cô ấy vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

4. Chế độ thai sản và hưởng bảo hiểm xã hội ?

Thưa luật sư em có một thắc mắc như sau: Em tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 10 năm 2014.Đến tháng 4/2015 thì em sinh em bé ( Dự kiên sinh vào ngày 10/04/2014).Nên tối ngày 31/03/2015 em viết đơn xin nghỉ.Nhưng chưa tới ngày nghỉ em đã sinh con ( 29/03/2015 em đã sinh) Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ ?
Em xin chân thành cảm ơn!

Chế độ thai sản và hưởng bảo hiểm xã hội ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006:

"Điều 28: Điều kiện hưởng chế độ thai sản

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản đối lao động nữ sinh con là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (thực sinh chứ không phải dự kiến sinh). Nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện trên thì bạn được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162. Trân trọng./.

5. Khi người lao động nghỉ thai sản có được hưởng lương không?.

Thưa luật sư: Hiện tôi đang làm việc tại một chi nhánh của Agribank tại Hà Nội. Năm 2013 tôi sinh con thứ 3 sau khi nghỉ 6 tháng thai sản, cơ quan ra quyết định cho tôi nghỉ việc không hưởng lương cho tới khi nào có quyết định mới.

Cho đến nay tôi vẫn chưa được đi làm lại với lý do là không sắp xếp được công việc cho tôi. Vậy tôi xin hỏi như vậy có vi phạm luật lao động không?.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: M.T

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 158 Bộ luật lao động 2012:

"Điều 158. Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản

Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản."

Như vậy, sau khi hết thời gian nghỉ thai sản, người lao động phải được đảm bảo việc làm cũ khi trở lại làm việc. Trường hợp việc làm cũ không còn thì cơ quan phải bố trí việc làm khác với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản. Tuy nhiên, cơ quan bạn đã ra quyết định cho bạn nghỉ không lương và bạn không được đi làm với lý do không sắp xếp được công việc là không đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo Tổng đài tư vấn: 1900.6162. Trân trọng./.

6. Tư vấn trường hợp nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi đóng BHXH từ tháng 9/2012 đến tháng 6/2013 và tôi có quyết định chấm dứt hợp đồng. Tới tháng 11/2013 tôi sinh con. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?
Trân trọng cảm ơn.
Người gửi: D.L

Tư vấn trường hợp nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn:

Về cụ thể trong trường hợp này của bạn, trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2006và thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH đều quy định cụ thể điều kiện được hưởng chế độ thai sản: “Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”, “Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi; Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” (Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXHngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc).

Bạn sinh con vào tháng 11/2013 nên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh từ tháng 11/2012 đến tháng 11/2013, bạn đóng bảo hiểm từ đủ 6 tháng trở lên sẽ được hưởng chế độ thai sản. Theo thông tin bạn cung cấp thì đóng BHXH từ tháng 9/2012 đến tháng 6/2013. Như vậy, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn đã đóng đủ 6 tháng BHXH.

Vậy, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê