>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

 
Người lao động mang bầu ?
 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp cảu chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội, điều kiện để người lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản là phải đóng đủ bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

Đối với trường hợp của bạn, bạn là lao động nữ sinh con, tham gia đóng bảo hiểm xã hội, do đó bạn thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, thời gian bạn đóng bảo hiểm xã hội từ 01/01/2013 – 22/06/2013 (thời điểm bạn sinh) vẫn chưa đủ 6 tháng, như vậy bạn không đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản. Thông tin chi tiết Bạn vui lòng liên hể trực tiếp để được hỗ trợ thêm.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách!

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê