Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Có đủ điều kiện để lãnh bảo hiểm thất nghiệp không ?

Luật sư tư vấn luật lao động, BHXH gọi số: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật bảo hiểm xã hội đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Quyết định 01/QĐ-BHXH  về quy trình và hồ sơ giải quyết các chế độ bảo hiểm xã hội.

2. Luật sư tư vấn:

Hiện nay theo quy định của pháp luật thì điều kiện để rút tiền bảo hiểm xã hội một lần là đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng đến dưới 20 năm mà sau một năm nghỉ việc không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội thì bạn có thể làm thủ tục rút tiền bảo hiểm xã hội 1 lần. Cụ thể theo quy định tại Điều

55 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 có quy định người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong các trường hợp sau:
“a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội;
c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội;
d) Ra nước ngoài để định cư”

Như vậy nếu vợ bạn không thuộc trường hợp theo điểm a,b,d thì phải đáp ứng điều kiện là: Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng Bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận Bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội. thì vợ bạn sẽ đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần. 

Vì vậy bạn phải chờ tới khi nghỉ việc được 12 tháng mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm thì sẽ làm thủ tục hưởng Bảo hiểm xã hội 1 lần. Hồ sơ bao gồm:

- Sổ Bảo hiểm xã hội;

-  Đơn đề nghị hưởng Bảo hiểm xã hội một lần (mẫu số 14-HSB), 

- Quyết định nghỉ việc hoặc quyết định thôi việc hoặc quyết định chấm dứt hợp đồng lao động.

Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan bảo hiểm xã hội huyện theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Quyết định 01/QĐ-BHXH về quy trình và hồ sơ giải quyết các chế độ bảo hiểm xã hội.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn thủ tục rút tiền bảo hiểm xã hội 1 lần ?

Hướng dẫn thủ tục rút tiền bảo hiểm xã hội một lần ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê