Từ lúc nghỉ làm cty tới nay tôi không tham gia đóng BHXH nữa. Vậy, trường hợp của tôi có đươc hưởng chế độ thai sản không? thủ tục như thế nào? bao giờ nộp hồ sơ? nộp cho ai( công ty hay cơ quan BHXH), và nếu được hưởng chế độ thai sản thì khi nào tôi mới được nhận số tiền này?

Xin cảm ơn luật sư rất nhiều!

Người gửi: Hoàng Nhật

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi, câu hỏi của bạn được tư vấn như sau:

Theo Điều 28 luật bảo hiểm xã hội thì :

- ĐIỀU HIỆN HƯỞNG:

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Lao động nữ mang thai;

- Lao động nữ sinh con;

- Người lao động nhận nuôi con dưới bốn tháng tuổi;

- Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

 * Lưu ý: Lao động nữ mang thai và người lao động nhận nuôi con nuôi phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

 Vậy theo như trường hợp của bạn nêu trên thì bạn phải tiếp tục thực hiện việc nộp bảo hiểm trong đủ 6 tháng trước khi sinh thì bạn mới được hưởng chế độ thai sản.

- Mức hưởng:

- Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

THỦ TỤC HỒ SƠ:

+ Sổ BHXH của người mẹ;

+ Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con;

+ Giấy chứng tử của người mẹ (bản sao).

+ Đơn của người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng con (mẫu số 11A-HSB).

Trân trọng./.

Bộ phận tư ván pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

----------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN: