1. Đóng bảo hiểm được 8 tháng có được hưởng thai sản không ?

Thưa luật sư, Cháu có thắc mắc mong được giả đáp: Cho cháu hỏi cháu đang trong thời gian tập sự, cháu mới được tuyển dụng vào làm văn thư tại trường học từ ngày 1/12/2015 tập sự tới 1/12/2016 mới xong vây tới 8/2015 cháu nghỉ thai sản.

Như vậy mới tập sự được 8 tháng, vậy sau nghỉ thai sản cháu chỉ phải tập sư tiếp 3 tháng còn lại hay phải tập sự lại từ đầu ạ? Và cháu mới đóng bảo hiểm được 8 tháng có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản theo quy định hay đóng đủ 12 tháng mới được hưởng ạ?

Cháu xin cảm ơn!

Người hỏi: huantung

Đóng bảo hiểm được 8 tháng có được hưởng thai sản không ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm thai sản trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi/đáp pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn xin được trả lời như sau:

Tại Điều 28 của Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều kiện hưởng:

- Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Lao động nữ mang thai.

+ Lao động nữ sinh con.

+ Người lao động nhận nuôi con nuôi ≤4 tháng tuổi.

+ Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

- Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Luật BHXH quy định khi NLĐ đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản

Theo như quy định trên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản vì thời gian bạn tham gia bảo hiểm là 8 tháng tính đến thời điểm bạn gửi câu hỏi cho chúng tôi và đến tận 8/2015 bạn mói sinh con.

Trân trọng./.

2. Đóng bảo hiểm được gần một năm có được chế độ thai sản ?

Xin chào luật sư, em có thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp: Cho em hỏi trường hợp vợ em đóng bảo hiểm từ tháng 11 năm 2014, dự kiến đến tháng 9 năm 2015 sinh.

Như vậy vợ em có được hưởng chế độ thai sản không a?

Xin cảm ơn luật sư ?

Người hỏi: Đ.N.T

Đóng bảo hiểm được gần một năm có được chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Minh Khuê. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Căn cứ Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Trong trường hợp này, vợ bạn đóng bảo hiểm từ tháng 11/2014, như vậy từ lúc đóng bảo hiểm đến lúc sinh, vợ bạn đã đóng từ đủ 6 tháng trở lên theo luật định tuy nhiên thời gian khởi tạo bảo hiểm phải đủ 12 tháng trước sinh thì mới được hưởng chế độ thai sản. Cụ thể, đến tháng 9 năm 2015 nếu thời gian đóng bảo hiểm đủ 12 tháng thì đủ điều kiện nếu chỉ được 11 tháng thì không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

3. Thủ tục để được hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ việc?

Thưa luật sư, Em đang mang bầu được 4 tháng. Em đóng bảo hiểm từ tháng 3/2014 đến tháng 3/2015. Đến tháng 7/2015 em mới sinh. Hỏi: em có được hưởng chế độ thai sản không?

Các thủ tục cần làm để em được hưởng chế độ thai sản khi mà em đã nghỉ việc?

Người hỏi: Huyền

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

- Căn cứ theo quy định tại điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, việc hưởng chế độ thai sản không phụ thuộc vào việc bạn còn đang làm việc hay đã nghỉ việc. Bạn đã tham gia BHXH được 12 tháng. Do vậy, bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

- Thủ tục đăng ký chế độ thai sản theo Khoản 5, Điều 9, Quyết định 01/QĐ-BHXH năm 2014, bao gồm các loại giấy tờ sau:

Một là, Đơn của người lao động nữ sinh con (mẫu số 11B-HSB).

Hai là, Sổ bảo hiểm xã hội.

Ba là, Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

4. Đóng bảo hiểm từ khi có bầu đến khi sinh con có được chế độ thai sản không ?

Thưa luật sư, tôi có một câu hỏi cần tư vấn ạ: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 2.2014 đến tháng 10.2014 ( đóng từ khi có bầu đến khi sinh con ) vậy tôi có được hưởng BH thai sản không ạ.

Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 2.2014 đến tháng 10.2014 ( đóng từ khi có bầu đến khi sinh con ) vậy tôi có được hưởng BH thai sản không ạ.

Người gửi: Tiến

Đóng bảo hiểm từ khi có bầu đến khi sinh con có được chế độ thai sản không ?

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi.

Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Chị đóng bảo hiểm từ tháng 2.2014 đến tháng 10.2014 tức là từ khi chị có bầu đến khi chị sinh con. Như vậy, chị đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội chị ạ. Cảm ơn chị.

Trân trọng./.

5. Chưa đóng bảo hiểm đủ 1 năm có được hưởng chế độ thai sản ?

Kính chào các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê, cháu có 1 vào thắc mắc muốn các quý luật sư giải giúp cháu: Hiện tại cháu đang có bầu được 6 tháng đến tháng 5/2015 thì sinh.

Cháu vào công ty từ tháng 7/2014 nhưng đến tháng 9/2014 cháu mới bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến nay. vậy khi sinh con cháu có tđược sử dụng bảo hiểm thai sản ko ạ?

Mong Quý luật sư trả lời giúp cháu. Cháu cám ơn!

Người hỏi: N.T.H

Chưa đóng bảo hiểm đủ 1 năm có được hưởng chế độ thai sản ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của công ty, câu hỏi của bạn được tư vấn như sau:

Về cụ thể trong trường hợp này của bạn, trong Luật bảo hiểm xã hội năm 2006Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH đều quy định cụ thể điều kiện được hưởng chế độ thai sản: “Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”, “Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi; Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” (Thông tư 03/2007/TT-BLDTBXH).

Bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 9/2014 nghĩa là đến tháng 2/2015 bạn sẽ đóng đủ 6 tháng. Như vậy, xem xét từ những thông tin mà bạn đã cung cấp cũng như những quy định cúa pháp luật thì khi sinh con, bạn sẽ được hưởng bảo hiểm chế độ thai sản!

Trân trọng./.

6. Tham gia bảo hiểm được 4 tháng có được hưởng chế độ thai sản ?

Kinh gửi anh/chị văn phòng luật Minh Khuê. Nhờ các anh/chị tư vấn giúp em về chế độ hưởng bảo hiểm thai sản: Trước đây em làm việc tại công ty ở Đồng Nai và tham gia bảo hiểm được 2 năm. Hiện em đã thôi việc công ty này và chuyển sang làm việc tại công ty ở Tp. HCM.

Em vào làm từ tháng 4/2014 nhưng tới tháng 1/2015 em mới được ký hợp đồng và tham gia Bảo Hiểm. Hiện em đang mang thai ở tháng thứ 5, đầu tháng 5/2015 em sẽ sinh, vậy Em chỉ tham gia bảo hiểm được 4 tháng và sổ bảo hiểm 2 năm trước đây thì em có được cộng dồn để hưởng chế độ thai sản không ạ? Mong các anh/chị giải đáp thắc mắc giúp em. Vì em rất lo lắng 6 tháng chăm con mà không được hưởng trợ cấp BH thai sản.

Em trân trọng cảm ơn luật sư ạ.

Người hỏi: Thu

Tham gia bảo hiểm được 4 tháng có được hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014)quy định:

"Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội"

Như vậy thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn đến khi sinh sẽ là 2 năm 6 tháng.

Mà theo Điều 28 Bộ luật này quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Vì vậy bạn hoàn toàn có thể được hưởng chế dộ thai sản".

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê