1. Đóng cả bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì có được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa Luật sư, tôi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện từ tháng 11/2012. Từ tháng 10 đến tháng 5/2014, tôi đi dạy hợp đồng và được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ở trường theo hợp đồng lao động. Từ tháng 6 đến tháng 12/2014 tôi tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Tháng 1/2015 tôi thi đậu công chức và được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Đến 3/3/2015 tôi nghỉ sinh con. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không ?
Tôi xin chân thành cảm ơn.
Người gửi: H.T.H.T

Đóng cả bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì có được hưởng chế độ thai sản ?

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2006 (Luật bảo hiểm xã hội năm 2014) có quy định:

"Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm các chế độ sau đây:

a) ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện bao gồm các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm thất nghiệp bao gồm các chế độ sau đây:

a) Trợ cấp thất nghiệp;

b) Hỗ trợ học nghề;

c) Hỗ trợ tìm việc làm."

Như vậy để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Ngoài ra theo quy định tại Điều 28 Luật BHXH có quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy bạn dự kiến sinh 3/3/2015 cho nên khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con tính từ tháng 3/2014 đến tháng 2/2015. Trong thời gian này bạn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được 5 tháng nên bạn không đủ điều kiện hưởng thai sản.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài gọi: 1900.6162.

Trân trọng./.

2. Tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản đối với trường hợp sinh mổ ?

Kính gửi công ty luật Minh Khuê. Em có một vấn đề về bảo hiểm xã hội mong luật sư tư vấn: Em nghỉ chế độ thai sản từ 20/10/2014 - 20/4/2015 thì đi làm lại (em sinh mổ).
Vậy hết 6 tháng em đi làm có được nhận tiền lương do công ty trả và tiền 7 ngày nghỉ dưỡng sức do bảo hiểm trả hay không?
Mong nhận được phản hồi từ luật sư!

Tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản đối với trường hợp sinh mổ ?

Tư vấn chế độ thai sản đối với trường hợp sinh mổ, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo như dữ liệu bạn đưa ra thì bạn sinh mổ, hiện tại bạn muốn hỏi sau 6 tháng nghỉ sinh (Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006) bạn có được nhận tiền lương và tiền nghỉ dưỡng sức hay không. Đối với trường hợp này của bạn chúng tôi có khá nhiều bài viết liên quan, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: Nghỉ dưỡng sức sau sinh, người lao động có được trả lương?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

3. Đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì sinh con thì có được chế độ thai sản không ?

Thưa luật sư, Em đang có một thắc mắc muốn Nho luật sư giải đáp: Em đang làm công ty và có thai được 2 tháng. Vì môi trường có nhiều hóa chất sợ ảnh hưởng đến thai. Nên em xin nghỉ luôn và khi đó em đóng bảo hiểm được 2 năm 3 tháng.

Đi làm hồ sơ lãnh bảo hiểm thất nghiệp em có nghe mấy chị chia sẻ sinh con xong đem nộp giấy khai sinh, sổ BHXH lên bảo hiểm sẽ được lãnh tiền thai sản. Như vậy có đúng không ạ ?

Xin chân thành cảm ơn !

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Như vậy chị sẽ được hưởng bảo hiểm thai sản nếu chị đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh và chị sẽ được hưởng 100 % mức bình quân tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội trong sáu tháng liền kế trước khi nghỉ việc.

Ví dụ : Tháng 8 năm 2016 chị sinh, như vậy nếu tháng 8 năm 2015 đến tháng 8 năm 2018 chị đóng BHXH đủ 6 tháng thì chị sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Những điều cần lưu ý: Thời gian chị đóng BHXH có thể là liên tục hoặc gián đoạn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Có được hưởng chế độ thai sản không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

4. Đóng bảo hiểm được 2 năm 3 tháng thì nghỉ việc có được hưởng thai sản không ?

Thưa anh/ chị Em có thắc mắc muốn hỏi anh/chị về việc hưởng chế độ thai sản sau khi nghỉ việc của em ạ. Em đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 2/2013 đến 4/2015 dc 2 năm 3 tháng và hiện tại em đã nghỉ việc vào 9/5/2015 và khi đó em đang có bầu. Dự kiến sinh của em vào đầu tháng 12/2015, nên anh/ chị cho em hỏi trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không ạ ?
Em cảm ơn anh/ chị nhiều!

Đóng bảo hiểm được 2 năm 3 tháng thì nghỉ việc có được hưởng thai sản không ?

Luật sư tư vấn pháp luật về điều kiện hưởng thai sản, gọi ngay: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Như vậy, 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 12/2014 đến tháng 12/2015 (nếu bạn sinh từ sau ngày 15/12) hoặc từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015 (nếu bạn sinh trước ngày 14/12).

Căn cứ vào thông tin của bạn thì bạn đóng từ tháng 2/2013 đến tháng 4/2015 tính cả hai trường hợp trên thì bạn đóng 4 hoặc 5 tháng tùy thời gian bạn sinh nên bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Cách tính chế độ thai sản?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

5. Kết thúc hợp đồng lao động thì sinh con có được bảo hiểm thai sản không ?

Thưa luật sư, Xin hỏi: Em kết thúc hợp đồng tháng 5/2015 làm được 4 năm. Đến tháng 10/2015 thì sinh bé. Xin cho em hỏi em có được nhận bảo hiểm thai sản không ạ?
Xin hồi âm sớm giúp em. Cám ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến gọi 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều kiện được hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 như sau:

" Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian từ tháng 10/2014 - 10/2015 thì bạn sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Nghỉ thai sản có phải đóng Đảng phí không?

6. Nghỉ đóng bảo hiểm xã hội thì mang bầu vậy có được hưởng chế độ thai sản không ?

Thưa luật sư, cho em hỏi em làm việc ở công ty may, có thời gian đóng bảo hiểm được 8 năm 8 tháng, đến tháng 04/2015 em xin nghỉ việc lập gia đình, hiện nay em đã có bầu 01 tháng dự sinh tháng 02/2016. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ?
Xin cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Theo như bạn cung cấp, bạn dự sinh vào tháng 02/2016 theo đó xác định cho bạn 12 tháng trước khi sinh là từ 02/2015 đến 02/2016. Trong khoảng thời gian này bạn đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội, không cần liên tiếp bạn sẽ đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê