Vậy xin hỏi em có được hưởng chế độ thai sản khi sanh con không ạ ?

 Rất mong nhận được thư phản hồi từ bộ phận tư vấn để em giải đáp được thắc mắc. Em xin cảm ơn.

 

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Nội dung tư vấn:

 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Trường hợp của bạn, tháng 08/2018 là thời gian dự sinh của bạn, bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Xác định 12 tháng trước khi sinh của bạn là từ tháng 09/2017 (hoặc tháng 08/2017) đến tháng 08/2018 (hoặc tháng 07/2018) tùy vào ngày sinh thực tế của bạn. Trong khoảng thời gian này bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên/.

Hoặc nếu bạn có chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải nghỉ việc để dưỡng thai thì bạn cần đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng này.

Bạn dừng đóng BHXh vào tháng 11/2017, vậy trong thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn đóng BHXH được 3 tháng (tính từ tháng 09/2017) hoặc 4 tháng (tính từ tháng 08/2017) tùy trường hợp.

Nếu bạn thuộc trường hợp có chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải nghỉ việc để dưỡng thai thì đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Nếu bạn không thuộc trường hợp trên thì bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội về chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê