1. Sinh con tại Mỹ có được hưởng chế độ thai sản tại Việt Nam không ?

Thưa luật sư, Tôi đã thực hiện đầy đủ chế độ bảo hiểm theo quy định và đang muốn làm chế độ thai sản. Tuy nhiên, tôi lại sinh con tại Mỹ nên chỉ có giấy khai sinh bằng tiếng anh.

Vậy anh/ chị giải đáp giúp tôi là giấy khai sinh này có thể thực hiện dịch công chứng tại Việt Nam hay phải làm thủ tục hợp pháp hóa lãnh sự tại Mỹ để hưởng chế độ thai sản?

Người hỏi: Trần Thúy Linh

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, nếu bạn đã đóng đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật dù bạn sinh con ở Việt Nam hay nước ngoài.

Hồ sơ làm thủ tục hưởng chế độ thai sản gồm:

- Đơn xin hưởng chế độ bảo hiểm thai sản

- Sổ bảo hiểm xã hội

- Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao), Trường hợp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh bằng tiếng nước ngoài thì phải dịch ra tiếng Việt và công chứng.tại Việt Nam.

Trân trọng./.

2. Hỏi về chế độ thai sản và thủ tục để được hưởng chế độ ?

Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Em tham gia đóng bảo biểm từ tháng 1/2012 đến hết tháng 10/2014, giờ em đang có bầu được gần 4 tháng nhưng do sức khỏe nên em xin nghỉ việc ở công ty vào tháng 12/2014. Dự kiến sinh của em là 12/6/2015, vậy em có được chế độ thai sản không, và cần nhưng giấy tờ gì để được hưởng chế độ?

Từ tháng 11/2014 đến giờ em chưa tham gia đóng bảo hiểm tiếp, em mong nhận được câu trả lời sớm nhất theo địa chỉ gmail này ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.

>> Tư vấn bảo hiểm xã hội qua tổng đài, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trong trường hợp này, dự kiến sinh của bạn là 12/6/2015, như vậy bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trong khoảng thời gian từ 12/6/2014 đến 12/6/2015. Theo như những gì bạn trình bày thì bạn đóng bảo hiểm xã hội đến hết tháng 10/2014, theo quy định thì bạn chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

3. Hướng dẫn về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con ?

Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Em đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 3/2010 cho đến tháng 7/2014. Sau đó, vì lý do gia đình em phải xin nghỉ việc và cũng dừng đóng bảo hiểm từ thời điểm đó (Hiện giờ em vẫn đang nhận hưởng trợ cấp thất nghiệp). Đến nay, em vừa mang thai được 1 tháng và có nhu cầu tiếp tục đóng bảo hiểm. Vậy, công ty cho em hỏi: nếu giờ em tiếp tục đóng bảo hiểm thì em có đủ tiêu chuẩn để hưởng đầy đủ các chế độ bảo hiểm khi sinh con không?
Mong sớm nhận được hồi âm của công ty. Em xin cám ơn.

Người gửi: Nguyễn

bà bầu

Tư vấn chế độ thai sản gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Hiện tại bạn đang mang thai 1 tháng có nghĩa là còn khoảng 8 tháng nữa bạn mới sinh con, nếu bây giờ bạn tham gia bảo hiểm thì tính đến thời điểm sinh con bạn tham gia được 8 tháng. Trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 8 tháng nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật định. Ngoài ra, để được giảm các chi phí khi đi sinh con tại các cơ sở y tế bạn nên tham gia thêm bảo hiểm y tế vì theo quy định tại điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 thì người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả tới 80% chi phí khám, chữa bệnh.

Trân trọng./.

4. Tư vấn xử lý nhân viên không được hưởng chế độ thai sản vì công ty nợ BHXH ?

Chào Luật sư Minh Khê! Câu hỏi của em có nội dung như sau: Em sanh con vào ngày 26/04/2014 cách đây gần 01 năm rồi, em chưa được hưởng chế độ Thai sản, với lý do công ty em đang làm việc còn nợ tiền BHXH, BHYT, BHTN từ quí IV năm 2014 đến hiện nay.

Cho em hỏi sau này công ty thanh toán đầy đủ số tiền trên cho đến hiện tại em có hưởng được chế độ Thai sản không? Và thời gian có trễ so với quy định của luật BHXH không? Trường hợp em xin hủy thời gian tham gia từ Quí IV đến hiện nay để em lập hồ sơ hưởng chế độ Thai Sản có được không? Em mong nhận được phúc đáp từ Luật sư ạ! Em xin cám ơn./.

Người hỏi: NT Kim

Tư vấn xử lý nhân viên không được hưởng chế độ thai sản vì công ty nợ BHXH ?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Bạn sinh con vào ngày 26/4/2014 có nghĩa là vào quý 2 năm 2014. Bạn có nói rằng công ty nợ tiền bảo hiểm từ quý 4 năm 2014 đến nay nên tôi hiểu rằng từ quý 4 năm 2014 trở về trước công ty đã đóng đầy đủ bảo hiểm cho người lao động. 12 tháng trước khi bạn sinh con là từ 26/4/2013 - 26/4/2014, trong khoảng thời gian này bạn đã đóng bảo hiểm 12/12 tháng vì vậy bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật mà không phụ thuộc vào việc công ty nợ tiền bảo hiểm từ quý 4 năm 2014 đến nay. Luật không quy định về thời hạn làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản nên bây giờ bạn vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản mặc dù đã sinh con cách đây gần 1 năm.

Trân trọng./.

5. Không nghỉ đủ chế độ thai sản có được thanh toán tiền không?

Kính chào Luật Minh Khuê, Bên bộ phận nhà em có một chị thai được 2 tháng tuổi thì bị sảy. Theo quy định là chị ấy được nghỉ 20 ngày nhưng chị ấy chỉ nghỉ 3 ngày và quay lại làm việc bình thường.

Vậy em muốn hỏi là chị ấy có được Bảo hiểm thanh toán theo chế độ nghỉ do sảy thai không ạ!

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: hue

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 chỉ quy định về việc mà lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Sau khi sinh con từ đủ sáu mươi ngày trở lên;

b) Có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động;

c) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

2. Ngoài tiền lương, tiền công của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này.

mà không có quy định về việc lao đông nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ chế độ khi sảy thai. Vì vậy, việc chị ấy không nghỉ đủ số ngày mà pháp luật cho phép thì cũng không được thanh toán tiền tương đương với số ngày chưa nghỉ.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê