+ Tiền tử tuất,khoảng 10 triệu đồng(tiền làm ma)
+ 02 sổ trợ cấp cho 02 mẹ (mẹ để và mẹ vợ),525 nghìn/1 người/1 tháng,có giá trị đến khi người được hưởng chết.
(?)-Vậy em muốn hỏi,với những chế độ đã được thanh toán như trên,bố em CÓ CÒN ĐƯỢC HƯỞNG chế độ thành toán 48 tháng lương hưu trừ đi số tháng lương hưu đã được nhận hay không?
Thắc mắc của em là như vậy,rất mong công ty sẽ giúp đỡ em có được câu trả lời cho thắc mắc trên trong thời gian sớm nhất.
Em xin trân thành cám ơn!

Người gửi: Anhnguyet Nguyen

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

Chế độ tử tuất của cơ quan công an?

Chế độ tử tuất của cơ quan công an - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Bạn thân mến, thắc mắc của bạn được giải quyết như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006; (Thay thế bởi: Luật bảo hiểm xã hội năm 2014)

Bạn thân mến,  theo quy định của pháp luật thì mỗi người chỉ được hưởng một trong hai loại trợ cấp là: trợ cấp hàng tháng hoặc trợ cấp 1 lần. Dựa trên quy định  tại Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 , bố của bạn không thuộc trường hợp được trợ cấp 1 lần .

Mặt khác, theo như thông tin bạn cung cấp thì bố của bạn đang được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Tại Điều 65 Luật bảo hiểm xã hội quy định mức trợ cấp tuất hằng tháng như sau:

“1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương tối thiểu chung; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương tối thiểu chung.

2. Trường hợp có một người chết thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 64 của Luật này thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá bốn người; trường hợp có từ hai người chết trở lên thì thân nhân của những người này được hưởng hai lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền kề sau tháng mà người lao động, người hưởng lương hưu, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chết”

Trên đây tôi đã nêu rõ về chế độ tuất  mà bố bạn được hưởng. Còn vấn đề bạn đặt ra là hưởng  “chế độ thành toán 48 tháng lương hưu trừ đi số tháng lương hưu đã được nhận”  thì tôi không rõ bạn căn cứ vào đâu.  
Bạn có thể tham khảo các chế độ mà bố bạn được hưởng theo quy định của pháp luật ở trên!
Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật MInh Khuê 
---------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;