Vậy cho tôi hỏi thời gian tối thiểu tôi phải tham gia bảo hiểm và thời gian có bắt đầu có thai để được hưởng chế độ thai sản là như thế nào ạ? Tôi có đọc thông tin trên mạng là ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sanh, vậy theo tôi hiểu có phải là tôi cần phải tham gia bảo hiểm ít nhất là tới tháng 2/2016 rồi mới bắt đầu có thai thì mới được hưởng chế độ thai sản phải không ạ? Nếu như vậy thì tôi chỉ cần làm tới tháng 2, rồi có thai, và tiếp tục làm tới tháng 6 (trong trường hợp có thai ngay từ tháng 3) rồi xin nghỉ luôn thì vần được thai sản phải không ạ?

Xin cám ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật bảo hiểm xã hội của Công ty Luật Minh Khuê. 

Đi khám thai được hưởng lương?

Luật sư tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản, gọi số: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc

2. Luật sư tư vấn

Hiện nay bạn cũng chưa có thai nên chúng tôi chưa thể chắc chắn về hế độ thai sản của bạn được. Chúng tôi sẽ đưa ra một ví dụ để bạn có thể áp dụng như sau:

Giả sử bạn có thai vào tháng 2/2016 và giả sử bạn sẽ dự sinh và đầu tháng 11/2016 thì trong trường hợp này để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đáp ứng điều kiện như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được hướng dẫn cụ thể như sau trong Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH  như sau:

1.Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Ví dụ 1: Chị A sinh con vào ngày 13/01/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2006 đến tháng 12/2006, nếu trong khoảng thời gian này chị A đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị A được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Ví dụ 2: Chị B nghỉ việc vào tháng 8/2007 và sinh con vào ngày 16/12/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2007 đến tháng 12/2007, nếu trong khoảng thời gian này chị B đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị B được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Như vậy nếu giả sử bạn sinh đầu tháng 11/2016 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn từ từ tháng 11/2015 đến hết tháng 10/2016. Nếu trong khoảng thời gian này bạn có đủ 6 tháng trở lên tham gia bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là một số quy định của pháp luật có liên quan, vì câu hỏi của bạn chưa rõ ràng nên chúng tôi cung cấp các quy định của pháp luật và đưa ra ví dụ để bạn có thể tham khảo trong trường hợp của mình.

Tham khảo bài viết liên quan:

Có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản hay không ?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2016?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê