1. Trong thời gian nghỉ thai sản có phải đóng tiền bảo hiểm xã hội nữa không ?

Thưa luật sư, cho em hỏi người nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm không, và trong lúc đấy được hưởng mưc lương như thế nào ạ ?

Trong thời gian nghỉ thai sản có phải đóng tiền bảo hiểm xã hội nữa không ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội, gọi:1900.6162

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định như sau:

Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH nhưng thời gian này vẫn được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Mức hưởng chế độ thai sản theo Khoản 1 Điều 35 Luật BHXH thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài mức hưởng nêu trên, bạn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

>> Bạn có thể tham khảo bài viết liên quan sau: Điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

2. Công ty không đóng bảo hiểm, người lao động có được hưởng chế độ thai sản?

Xin kính chào luật sư, thưa luật sư, cháu muốn hỏi về trường hợp thai sản: Công ty cháu đã nộp đủ 2 tháng BHXH từ tháng 7 và tháng 8 năm 2013, các tháng tiếp theo thì công ty lại nợ tiền BHXH, người lao động đã được công ty khấu trừ tiền BHXH từ lương. Tuy nhiên công ty lại chưa nộp tiền cho BHXH. Đến tháng 5/2015 công ty cháu có 1 chị sinh em bé thì có được hưởng chế độ thai sản không thưa luật sư?
Trường hợp 2 là chị bên cháu sinh từ ngày 25/05/2015 cho đến nay vẫn chưa nộp giấy tờ hưởng BHXH cho cháu hỏi giờ cháu làm có được hưởng không thưa luật sư?

Công ty không đóng bảo hiểm, người lao động có được hưởng chế độ thai sản?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, để được hưởng trợ cấp thai sản thì người lao động ở công ty bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tham gia bảo hiểm 7 tháng có đủ điều kiện hưởng thai sản không?

3. Chế độ bảo hiểm thai sản theo luật bảo hiểm xã hội mới ?

Thưa luật sư, em muốn hỏi là em tham gia bảo hiểm xã hội từ 7/2013 đến tháng 3/2014 thì em nghỉ việc nên không đóng nữa. Hiện em đã sang công ty khác làm việc thì đến 7/2015 em với tiếp tục đóng lại bảo hiểm. Hiện tại em đang mang thai và dự kiến sinh của em là 25/12/2015 .Như vậy em có được hưởng bảo hiểm thai sản không ?.
Mong sự phản hồi của luật sư. Xin chân thành cảm ơn.

Chế độ bảo hiểm thai sản theo luật bảo hiểm năm 2014 ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định

" Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Theo quy định này thì bạn phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thai sản. Theo thông tin bạn cung cấp bạn dự sinh ngày 25/12/2015, vậy khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh là từ 1/2014 đến 25/12/2015, khoảng thời gian này bạn có 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội là tháng 7, 8, 9, 10, 11, 12 năm 2015 . Vì vậy bạn hoàn toàn đủ điều kiện được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện hưởng thai sản?

4. Tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản ?

Chào luật sư! Cho em hỏi một chút thắc mắc như sau về hưởng chế độ thai sản của BHXH. Em làm tại công ty và đóng BHXH đến ngày 1/6/2015 thì em nghỉ việc và chốt sổ được 2 năm 7 tháng và em cũng chưa rút một khoản bảo hiểm nào. Đến nay tháng 12 em lại tiếp tục làm việc tại công ty đó nhưng chưa đóng bảo hiểm lại.
Vậy cho em hỏi nếu em nộp sổ lại để tiếp tục tham gia BHXH thì sau thời gian bao lâu thì em được hưởng chế độ thai sản?
Em mong nhận được câu trả lời sớm và rõ ràng nhất. Em cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn phải đóng từ đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn sẽ được hưởng chế độ độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn quy định của pháp luật về chế độ thai sản lao động nữ ?

5. Luật sư hướng dẫn viết đơn đề nghị hưởng chế độ thai sản theo mẫu mới

Thưa Luật sư! Luật sư có thể tư vấn giúp em cách viết đơn đề nghị hưởng chế độ thai sản được không? Cảm ơn Luật sư rất nhiều, chúc Luật sư sức khỏe.

Luật sư hướng dẫn viết đơn đề nghị hưởng chế độ thai sản theo mẫu mới

Luật sư hướng dẫn cách viết đơn đề nghị hưởng chế độ bảo hiểm thai sản:

Mẫu đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản (Mẫu số 11B-HSB):

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-------------------

ĐƠN ĐỀ NGHỊ

HƯỞNG TRỢ CẤP THAI SẢN

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội huyện/quận A, thành phố Hà Nội

Họ tên: Nguyễn Thị Thanh M , số sổ BHXH: ...............................,

số CMND hoặc số CCCD:............................................cấp ngày..... tháng ....... năm ..........tại ..............

Hiện cư trú tại: Số nhà 20, đường C, phường B, Quận A, thành phố Hà Nội

Số điện thoại (nếu có): 09888888xxx

Có thời gian tham gia BHXH là …. năm ….. tháng

Nghỉ việc, không đóng BHXH từ tháng….. năm……

Sinh con/Nhận nuôi con nuôi ngày .... tháng .... năm ......

Đề nghị cơ quan Bảo hiểm xã hội xem xét, giải quyết chế độ thai sản cho tôi theo quy định.

Tôi đề nghị được chuyển khoản tiền trợ cấp vào tài khoản cá nhân của tôi như sau: Chủ tài khoản:………………, số tài khoản:……………..., mở tại Ngân hàng …………….., chi nhánh …………… (1)./.

............., ngày ....... tháng ..... năm .....


Người làm đơn
(Ký, ghi rõ họ tên)

Ghi chú: (1) Trường hợp có yêu cầu nhận tiền trợ cấp BHXH qua tài khoản cá nhân thì ghi đầy đủ thông tin vào nội dung này, nếu không thì gạch chéo.

(Mẫu này áp dụng đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi)

- Thủ tục xin hưởng bảo hiểm thai sản:

+ Đơn xin đề nghị hưởng trợ cấp thai sản

+ Sổ bảo hiểm

+ Chứng minh thư nhân dân

+ Giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh

Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực bảo hiểm thai sản, hãy gọi số:1900.6162 để được luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Trân trọng!

6. Ngừng đóng bảo hiểm xã hội trước sinh có được nhận chế độ thai sản không ?

Thưa luật sư, Xin giải đáp giúp ạ. Em đang mang thai tháng thứ 5, trước đó tháng 7 năm 2015 thì e có xin nghỉ việc tại công ty. Dự sinh vào tháng 11.2015 . Em đã tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 7 năm 2013.
Vậy Em muốn hỏi e ngừng tham gia bảo hiểm trước sinh như vậy thì sau sinh Em có được hưởng chế độ thai sản không ạ. Nếu được thì thủ tục hưởng như thế nào?
Xin cảm ơn!

Ngừng đóng bảo hiểm xã hội trước sinh có được nhận chế độ thai sản không ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến, gọi ngay: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 (văn bản mới: Luật bảo hiểm xã hội năm 2014) thì:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Điều kiện hưởng chế độ thai sản là đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Vậy trường hợp của bạn dự sinh là tháng 11/2015 mà bạn đã đóng bảo hiểm đến tháng 7/2015 thì bạn đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh nên bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc trước khi sinh ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Pháp luật bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê