1. Tự đóng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi đóng bảo hiểm xã hội được vài tháng rồi nghỉ làm, và muốn tự cá nhân tiếp tục đóng tiếp có được không? Khi tôi đóng bảo hiểm ở công ty được 6 tháng thì nghỉ việc và biết mình đã có thai một tháng. Như vậy có được hưởng thai sản không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.P

Tự đóng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn luật lao động, bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp pháp luật của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ khoản 5 điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, tại quy định trên cho thấy, nếu là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động và không lao động theo hợp đồng lao động hay người sử dụng lao động thì bạn được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm xã hội mà người lao động tự nguyện tham gia, được lựa chọn mức đóng và phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình để hưởng bảo hiểm xã hội.

Căn cứ điều 3 luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

3. Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng chế độ hưu trí và chế độ tử tuất trên cơ sở thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Mặt khác căn cứ Điều 27. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản quy định:

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

Như vậy, bạn là người vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện do đó bạn sẽ được hưởng chế độ hưu trí và chế độ tử tuất trên cơ sở thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội mà không được hưởng chế đội thai sản. Bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động và phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

2. Đóng bảo hiểm xã hội được 5 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không ?

Chào luật sư. Tôi đóng được 5 tháng bảo hiểm xã hội và có làm sang tháng thứ 6 nhưng chưa đến ngày đóng bảo hiểm xã hội tháng thứ 6 tôi đã sinh con. Vậy tôi muốn hỏi luật sư trường hợp của tôi có được hưởng tiền thai sản hay không?
Xin cảm ơn ạ.

>> Luật sư tư vấn luật lao động về chế độ thai sản, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

[...]

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Căn cứ Mục 1 Thông tư liên tịch 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn như sau:

"Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Theo bạn trình bày thì bạn mới đóng BHXH được 5 tháng, đến tháng thứ 6 thì bạn đã sinh con nên trường hợp của bạn chỉ được tính 5 tháng đóng BHXH. Do đó, bạn chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

3. Đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng thai sản ?

Thưa luật sư, Tôi tham gia bảo hiểm từ tháng 1/2015 đến tháng 9/2015 nhưng có 3 tháng truy thu bảo hiểm là tháng 1.2.3/2015. Vậy cho tôi hỏi là nếu tôi sinh vào đầu tháng 9 (2/9/2015) tức là tôi đóng bảo hiểm được 5 tháng và 3 tháng truy thu thì tôi có nhận được tiền thai sản không ?
Tôi xin cám ơn.

Luật sư tư vấn:

Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Để được hưởng chế độ thai sản bạn cần đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh. Theo thông tin bạn cung cấp bạn dự sinh vào 2/9/2015. Khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được xác định từ tháng 9/2014 đến tháng 8/2015. Khoảng thời gian này bạn đóng bảo hiểm được 8 tháng, cho nên bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn thủ tục lập hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản

4. Tư vấn về trợ cấp thai sản và mức hưởng tiền thai sản ?

Chào luật sư cho hỏi là em đóng bảo hiểm từ t8/2013 đến t4/2014 sau đó em nghỉ làm đến t11/2014 em đi làm lại và đóng bảo hiểm từ t12/2014 đến nay. Em viết đơn nghỉ việc ở công ty và hiện tại em đang có thai hơn 2 tháng. Vậy em có được hưởng tiền thai sản không ạ?

Luật sư tư vấn:

Do hiện tại bạn đang có thai hơn 2 tháng, tức là chị sẽ sinh con vào năm 2016. Trường hợp này áp dụng Luật bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực 1/1/2016.

Điều 31, Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Để được hưởng chế độ thai sản thì bạn cần đóng đủ bảo hiểm 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trong thông tin bạn cung cấp thì hiện tại bạn có thai hơn 2 tháng. Tuy nhiên, bạn không cung cấp thời điểm bạn dự sinh là khi nào cho nên chúng tôi chưa thể xác định được bạn có chắc chắn được hưởng chế độ thai sản hay không. Muốn biết có chắc chắn được hưởng hay không, bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin về thời điểm sinh, thời gian đóng bảo hiểm cụ thể cho chúng tôi.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn thủ tục lập hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản

5. Nghỉ việc ở công ty có được hưởng chế độ thai sản không ?

Em làm việc ở công ty từ tháng 3 năm 2014 tới tháng 5 năm 2015, em có thai tháng 8 năm 2015 em viết đơn xin nghỉ (31 tháng 8 em nghỉ hẳn). Vậy khi em sinh con vào khoảng cuối tháng 1 đầu tháng 2 năm 2016 em có được hưởng chế độ thai sản, trong thời gian nghỉ hẳn tới lúc em sinh em có phải đóng thêm bảo hiểm không?
Em xin cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn sinh vào năm 2016, cho nên Luật áp dụng trong trường hợp này là Luật bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực vào ngày 1/1/2016.

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Để được hưởng chế độ thai sản thì bạn cần đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự sinh vào cuối tháng 1, đầu tháng 2 năm 2016, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn sẽ được xác định từ tháng 2/2015 đến tháng 1/2016. Trong khoảng thời gian này, bạn đóng bảo hiểm từ tháng 2/2015 đến tháng 8/2015. Như vậy, bạn có 7 tháng đóng bảo hiểm xã hội, cho nên, bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn thủ tục lập hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản

6. Có được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 1 đến tháng 6 thì nghỉ việc, đến nay tôi có thai 3 tháng, dự kiến sinh vàoo 22 -2-2015. Hiện tại tôi không đóng bảo hiểm nữa vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Luật sư tư vấn:

Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Như vậy, để được hưởng thai sản bạn cần đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn dự sinh vào 22/2/2015. Khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định từ tháng 3/2014 đến tháng 2/2015. Trong khoảng thời gian này bạn đóng bảo hiểm từ tháng 3/2014 đến tháng 6/2014, tức là được 4 tháng cho nên bạn không đủ điều kiện hưởng thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Bảo hiểm Xã hội - Công ty luật Minh Khuê