1. Vợ sinh con thì chồng được nghỉ hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Xin chào luật Minh Khuê! Tôi đang mang thai và dự kiến sinh vào 12/12/2015. Chồng tôi làm ở một doanh nghiệp tư nhân. Tôi được biết luật thai sản áp dụng từ 1/1/2016, người vợ sinh con thì người chồng được nghỉ từ 5 đến 14 ngày. Vậy khi tôi sinh con thì chồng tôi có được nghỉ theo như quy định của luật thai sản không?
Tôi xin cảm ơn!
- T.P.H.D

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động về chế dộ thai sản gọi số : 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 31, Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 ( văn bản mới: Luật bảo hiểm xã hội năm 2014) quy định:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Như vậy, nếu bạn sinh sau ngày 1/1/2016 thì chồng bạn cũng được nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn dự kiến sinh vào ngày 12/12/2015. Như vậy, chỉ bạn là đối tượng được hưởng chế độ thai sản. Cụ thể trường hợp này bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Như vậy, chồng bạn sẽ không được nghỉ thai sản vì theo Luật này, lao động nam đóng bảo hiểm mà có vợ sinh con không được hưởng thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tiền bảo hiểm thai sản có được tính cả tiền phụ cấp không ?

2. Tư vấn về điều kiện và chế độ đăng ký hưởng bảo hiểm thai sản ?

Thưa luật sư, Em có câu hỏi muốn tư vấn nhờ anh chị giải đáp giúp em ạ! Em nghỉ làm và dừng đóng bảo hiểm từ hết tháng 06/2014. Tính đến thời điểm tháng 6/2014 em đã tham gia đóng bảo hiểm được 2 năm 7 tháng. Đến tháng 03/2015 em bắt đầu đi làm và tham gia đóng lại bảo hiểm xã hội. Em có thai và dự sinh là 29/08/2015. Vậy cho phép em được hỏi là em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ ?
Em xin trân thành cảm ơn!

Tư vấn về điều kiện và chế độ đăng ký hưởng bảo hiểm thai sản ?

Luật sư tư vấn luật bảo hiểm thai sản, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2006 và dựa trên thông tin Bạn dự sinh ngày 29/8/2015 như vậy để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải có đủ 6 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh từ tháng 9/2014 đến hết tháng 8/2015. Bạn đi làm lại và đóng bảo hiểm từ tháng 3 năm 2015 nên bạn có: tháng 3,4,5,6,7,8 năm 2015 đóng BHXH nên bạn vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Người lao động nữ có quyền nghỉ thai sản trước khi sinh 2 tháng không ?

3. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội và chế độ thai sản?

Chào luật sư: Xin cho tôi hỏi về bảo hiểm thai sản khi đã nghỉ việc ở công ty. Tôi đóng bảo hiểm từ 8/2008 đến hết tháng 5/2015. Đầu tháng 06/2015 tôi thôi việc và đã rút sổ BHXH. Tôi mang thai được 23 tuần (gần 6 tháng) ngày dự sanh là 13/11/2015 như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không luật sư?
Cảm ơn luật sư!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Luật sư tư vấn trực tuyến lao động gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản...

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Khoản 1 Mục II Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định:

"1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi..."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì ngày dự sanh của bạn là 13/11/2015, như vậy thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn sẽ bắt đầu từ 11/2014 đến 10/2015, trong thời gian này bạn đã có 10 tháng đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy, bạn hoàn toàn có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

>> Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: Đi làm trong thời gian nghỉ thai sản có được trả lương ?

4. Nghỉ vào thời điểm nào để được hưởng thai sản ?

Thưa Luật sư, em đã tham gia bảo hiểm 3 năm, làm việc từ 3/10/2011 đến 15/3/2015 thì bận việc gia đình và có giấy quyết định thôi việc cũng từ ngày 15/3/2015. Hiện tại em đang làm việc tại công ty mới và tham gia bảo hiểm vào tháng 8/2015. Em đang mang thai và ngày dự sinh của em là 12/3/2016. Luật sư cho em hỏi em muốn biết là mình nên nghĩ thai sản vào thời điểm nào để được hưởng chế độ thai sản theo quy định ạ ?
Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Điều 31, Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn dự sinh vào ngày 12/3/2016, cho nên khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định từ tháng 3/2015 đến tháng 2/2016. Trong khoảng thời gian này, bạn tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 8/2015. Như vậy, bạn cần đóng bảo hiểm ít nhất là đến tháng 1/2016 thì mới đủ điều kiện hưởng thai sản.

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Tư vấn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc trước khi sinh ?

2. Đóng bảo hiểm như thế nào thì được hưởng trợ cấp thai sản ?

3. Tính thời gian nghỉ việc để được hưởng thai sản?

5. Thời gian đóng bảo hiểm để được hưởng chế độ thai sản được tính thế nào ?

Thưa Luật sư, tôi tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty từ tháng 07/2015, tôi làm việc tới ngày 19/01/2016 thì tôi nghỉ chờ sinh con , tính tói thời điểm tôi nghỉ chờ sinh thì tôi đóng bảo hiểm được hơn 5 tháng. tôi muốn hỏi trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không? Và thời gian đủ 6 tháng đóng bảo hiểm trước sinh được tính từ lúc tôi sinh con hay tính từ lúc tôi nghỉ làm việc tại công ty chờ sinh?
Mong luật sư sớm cho tôi lời giải đáp. tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Điều 31, Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Như vậy, để được hưởng thai sản thì bạn cần đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trong thông tin bạn cung cấp không có ngày dự sinh nên chúng tôi chưa thể xác định cụ thể bạn có đáp ứng được điều kiện trên hay không.

Thời gian đủ 6 tháng đóng bảo hiểm trước khi sinh được tính trong khoảng thời gian 1 năm trước khi sinh, chứ không tính từ lúc bạn sinh con hay nghỉ việc để chờ sinh. Ví dụ, bạn sẽ sinh con vào tháng 2/2016. Như vậy, bạn cần đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong khoảng thời gian từ tháng 2/2015 đến tháng 2/2016.

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Đóng bảo hiểm 7 tháng có đủ điều kiện hưởng thai sản không?

2. Làm việc qua 3 công ty có đủ điều kiện hưởng thai sản?

3. Có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản không?

6. Người lao động đang nghỉ thai sản có phải đóng bảo hiểm y tế không ?

Thưa Luật sư, người lao động đang trong thời gian nghỉ, hưởng chế độ thai sản từ tháng 10/2015 đến hết tháng 3/2016, thì trong khoảng thời gian 6 tháng này người lao động có phải đóng tiền bảo hiểm y tế không. Nếu đóng thì mức đóng là bao nhiêu ? Còn người sử dụng lao động có phải đóng không?
Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Người lao động đang nghỉ thai sản có phải đóng bảo hiểm y tế không ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 13, Văn bản hợp nhất Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định như sau:

"Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế15

1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

a) Mức đóng hàng tháng của đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mức đóng hằng tháng tối đa bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;".

Tức là trường hợp của bạn, mức đóng hàng tháng bằng 6% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản. Khoản tiền này do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng.

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Đóng bảo hiểm y tế khi người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản

2. Đóng bảo hiểm y tế ở một nơi có được dùng ở nơi khác khi sinh con ?

3. Thời gian nghỉ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Bảo hiểm Xã hội - Công ty luật Minh Khuê