Tôi muốn hỏi nếu ra khỏi cand thì tôi có được đền bù thất nghiệp tiền đóng bảo hiểm hàng tháng trong 15 năm thâm niên không. Nếu được thì là bao nhiêu tiền ?

Tôi xin cảm ơn.

Người gửi : Lục Duy Thành

 

Luật sư trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Văn bản hợp nhất 04/VBHN-VPQH năm 2015 hợp nhất Luật Công an nhân dân do Văn phòng Quốc hội ban hành

Nghị định 103/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều của Luật Công an nhân dân

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo Điều 39 của Văn bản hợp nhất 04/VBHN-VPQH và Điều 16 của Nghị định 103/2015/NĐ-CP thì sĩ quan, hạ sĩ quan thôi phục vụ trong CAND mà không đủ điều kiện để nghỉ hưu hoặc không chuyển ngành thì xuất ngũ về địa phương và được hưởng các chế độ sau:

(i) Được trợ cấp tạo việc làm theo quy định của Nhà nước; được ưu tiên vào học nghề hoặc giới thiệu việc làm tại các trung tâm dịch vụ việc làm của các Bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế - xã hội khác; được ưu tiên tuyển chọn theo các chương trình hợp tác đưa người đi lao động nước ngoài.

(ii)  Được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và các chế độ khác theo quy định của pháp luật. Theo đó, Điều 60 Luật BHXH quy định rằng: "Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí" khi xuất ngũ mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu sẽ được hưởng BHXH một lần.

Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

(iii) Được trợ cấp xuất ngũ một lần: Cứ mỗi năm công tác được tính bằng một tháng tiền lương hiện hưởng và phụ cấp (nếu có) và trợ cấp một lần của thời gian tăng thêm do quy đổi (nếu có):

- Tiền lương tháng để tính hưởng trợ cấp xuất ngũ một lần bao gồm: Lương cấp bậc hàm, ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên nghề, phụ cấp thâm niên vượt khung hoặc hệ số bảo lưu (nếu có).

- Thời gian công tác để tính trợ cấp xuất ngũ một lần là thời gian công tác, học tập, làm việc có đóng BHXH nhưng chưa được hưởng trợ cấp xuất ngũ, thôi việc theo quy định của pháp luật.

Thời gian tăng thêm do quy đổi được tính hưởng trợ cấp một ln với mức cứ 01 năm được trợ cấp bằng 01 tháng tiền lương liền kề trước khi sĩ quan, hạ sĩ quan thôi phục vụ.

(iv) Tiền tàu xe từ đơn vị về nơi cư trú.

Cần lưu ý rằng: Sĩ quan, hạ sĩ quan đã xuất ngũ về địa phương trong thời gian không quá 01 năm (không quá 12 tháng) kể từ ngày quyết định xuất ngũ có hiệu lực, nếu tìm được việc làm mới và có yêu cầu chuyển ngành thì phải hoàn trả chế độ BHXH và trợ cấp xuất ngũ đã nhận.

Ngoài ra, với thời gian phục vụ trong CAND đủ 15 năm, khi ốm đau bạn được khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế của CAND theo quy định của Bộ trưởng Bộ Công an.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê