1. Bố là thương binh thì con có phải đi bộ đội không?

Thưa luật sư, anh trai em là con trai duy nhất trong nhà, mà cha em lại là thương binh (đã mất) hiện giờ anh trai em đi làm xa không có ở nhà. Vậy luật sư cho em hỏi là anh trai em có bị bắt đi nghĩa vụ không? Và nếu có giấy mời đi khám nghĩa vụ mà anh trai em không về thì có vi phạm gì không thưa luật sư?
Trân trọng cảm ơn luật sư!

>> Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ như sau:

"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Bạn có cung cấp thông tin bố của bạn là thương binh, nhưng không nói rõ là thương binh hạng nào. Do đó, chúng tôi chưa đưa ra câu trả lời chính xác cho bạn về việc anh trai bạn có phải nhập ngũ hay không.

Trong trường hợp có giấy gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự mà anh trai bạn không chấp hành, là lần đầu tiên vi phạm, anh trai bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định 120/2013/NĐ-CP:

"Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng".

Là lần vi phạm thứ 2 trở đi, mà đã bị xử phạt vi phạm hành chính, còn vi phạm, anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Những điều cần lưu ý: Bạn cần xem xét kỹ trường hợp được miễn gọi nhập ngũ trong quy định nêu trên. Trong trường hợp không được miễn, tạm hoãn gọi nhập ngũ, anh trai bạn phải chấp hành lệnh gọi. Trường hợp được miễn hoặc tạm hoãn gọi nhập ngũ mà vẫn có giấy gọi, anh trai bạn có thể làm đơn gửi UBND xã. Tham khảo bài viết liên quan: Điều kiện tạm hoãn và miễn nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

2. Có phải đi nghĩa vụ quân sự khi là lao động chính nuôi mẹ già?

Chào luật sư, em năm nay 18 tuổi và đang bị gọi khám nghĩa vụ quân sự. Nhà em có mẹ em, chị gái và em. Chị em nay đã lấy chồng, nhà chỉ còn em và mẹ em nhưng mẹ em nay cũng đã già, em là lao động chính.
Vậy luật sư cho em hỏi em có phải đi nghĩa vụ quân sự không ạ?
Em cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ như sau:

"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Theo như thông tin bạn cung cấp thì mẹ bạn đã già. Tuy nhiên, bạn không nói rõ mẹ bạn còn khả năng lao động hay không. Chỉ khi nào mẹ bạn không đủ khả năng lao động thì bạn mới có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự vì lúc đó bạn mới được xem xét là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động. Tham khảo bài viết liên quan: Quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

3. Công chức hết 25 tuổi có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Xin chào Luật sư! Tôi xin có một thắc mắc về điều liên quan đến nội dung Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì tại Điều 30 quy định độ tuổi gọi nhập ngũ như sau: "Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".
Vậy như tôi đang là công chức biên chế nhà nước, trình độ Đại học, hết năm 2020 tôi sẽ hết 25 tuổi, vậy qua năm 2021 tôi có thuộc đối tượng như điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Tôi xin cảm ơn.
Công chức hết 25 tuổi có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Trả lời:

Theo điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Theo quy định này có thể hiểu là khi bạn đang học đại học mà được tạm hoãn nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ của bạn đến hết 27 tuổi.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

4. Bị cận thị 4 độ có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Chào luật sư Minh Khuê. Hiện nay, em 21 tuổi, đã tốt nghiệp cao đẳng. Về mặt sức khỏe thì em bị cận thị mắt trái và mắt phải là 4 độ ạ. Vậy cho em hỏi với tình trạng sức khỏe như vậy em có đi nghĩa vụ quân sự không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn quý luật sư.

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành về tiêu chuẩn sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự là:

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

Căn cứ bảng phân loại sức khỏe trong Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự và Thông tư 95/2014/TT-BQPhướng dẫn 120/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính quốc phòng, cơ yếu như sau:

2

Cận thị:

- Cận thị dưới -1,5 D

2

- Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

- Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

4

- Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

5

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

- Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính tăng lên 1 điểm

Trường hợp của bạn, bạn bị cận thị nặng (4 độ) không đáp ứng tiêu chuẩn tuyển quân, như vậy bạn không được gọi nhập ngũ vào quân đội. Tham khảo bài viết liên quan:Đăng ký đi nghĩa vụ dân quân tự vệ tại nơi thường trú (KT3) được không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

5. Xăm hình có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Thưa Luật sư, cho cháu hỏi: hiện tại cháu đã xăm một con rồng từ bắp tay ra vai thì cháu còn được đi nghĩa vụ không? Mà nếu cháu được đi thì cháu có bị xử lý hay bị làm gì khác đối với hình xăm của cháu không ạ?
Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Xăm hình có phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc tuyển chọn nghĩa vụ quân sự được thực hiện theo Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hànhquy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm như sau:

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao xuống thấp. Những địa phương có khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Theo đó, quy định trên không còn đề cập đến việc không gọi nhập ngũ với những người có hình xăm trên cơ thể. Như vậy có thể hiểu, hiện nay, những người có hình xăm sẽ không còn được loại trừ nghĩa vụ quân sự.

Tham khảo bài viết liên quan: Đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Emailđể nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật NVQS - Luật Minh Khuê