1. Xử lý hành vi bôi nhọ danh dự, nhân phẩm ?

Kính chào công ty luật Minh Khuê, tôi có một thắc mắc mong các quý luật sư giải đáp: Có một người đã sử dụng số điện thoại của tôi để nhắn tin cho những người thân, bạn bè của tôi nhằm mục đích bôi nhọ danh dự tôi. Người đó cũng lập một facebook giả mang tên tôi, trên facebook này có đăng những hình ảnh nhạy cảm của tôi. Những điều mà người ta đăng hoàn toàn không đúng sự thật.
Tôi không biết người đó là ai, tôi cần phải làm thế nào để chấm dứt tình trạng này ?
Tôi xin cảm ơn luật sư!

>> Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo như bạn trình bày thì chúng tôi xác định được người thực hiện hành vi bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của bạn đã cấu thành nên tội vu khống theo quy định tại Điều 156 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi 2017:

Điều 156. Tội vu khống
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;
b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:
a) Có tổ chức;
b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
c) Đối với 02 người trở lên;
d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;
đ) Đối với người đang thi hành công vụ;
e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%77;
h) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Vì động cơ đê hèn;
b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên78;
c) Làm nạn nhân tự sát.
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
Ngoài ra, người này còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 20.000.000 theo quy định tại Điều 66 Nghị định 174/2014/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin. Từ ngày 15 tháng 4 năm 2020 khi Nghị định 15/2020/NĐ-CP có hiệu lực thì mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đối với hành vi đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân.
Điều 99. Vi phạm quy định về trang thông tin điện tử
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;
Chị không biết người này là ai, chị vẫn có quyền gửi đơn tố giác nên cơ quan có thẩm quyền. Các cơ quan này sẽ có trách nhiệm tiếp nhận, kiểm tra và xác minh nguồn tin mà chị cung cấp và quyết định khởi tố hay không khởi tố vụ án hình sự theo quy định tại Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 sửa đổi 2017.
Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

>> Xem thêm:  Mẫu đơn trình báo công an mới nhất năm 2020, Cách viết đơn trình báo

2. Xúc phạm nhân phẩm qua mạng xã hội có bị phạt tù không ?

Kính chào luật sư! Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em tình huống sau: Trước đây khi em và người yêu cũ yêu nhau đã phát sinh việc em có thai, được 5 tuần em phát hiện và mang đi phá, người đó cố tình cướp quyển sổ và chụp lại quyển sổ ghi chép việc phá thai lại mà không được sự đồng ý của em, rồi lấy đó làm vật uy hiếp em nếu làm việc không vừa ý người đó, em đã nhờ chị em đến nói chuyện và lấy lại được quyển sổ rồi đốt đi, nhưng phần ảnh thì không xóa được.

Vì sau việc đó em chia tay kết thúc mối quan hệ với hắn, nhưng hắn vẫn cứ bám riết, và gửi tấm hình đó cho em, em đành phải chia tay người mới và quay lại với hắn với ý định xóa ảnh đi nhưng không thành, sau đó vì em quá mệt mỏi nên em chia tay hắn.Gần đây người yêu cũ của em có những hành vi sai trái. Sự việc xảy ra sau khi em chia tay với hắn. Hắn liền hack nick facebook của em rồi đăng những hình ảnh về cuốn sổ, và viết ra những dòng lăng mạ, ảnh hưởng đến danh dự và nhân phẩm của em, không những thế còn cố tình xem phần tin nhắn trên facebook của em, tin nhắn của em với vài người bạn liên quan tới việc hắn sẽ công khai với mọi người về tấm ảnh quyển sổ và em nhờ bạn giúp em trong việc ngăn chặn hành vi sai trái. Hắn đọc được và chụp lại rồi dùng facebook hack được của em đăng cả ảnh sổ lẫn phần tin nhắn. (Phần tin nhắn em còn giữ, ở đó em không viết gì xúc phạm đến nó mà chỉ có chuyện liên quan đến việc nó sắp làm). Em đã bỏ qua xóa nick đó, nhưng hắn không dừng lại ở đó mà cố tình gửi những hình ảnh về quyển sổ cho người thân trong gia đình em. Bây giờ hắn mới có gửi cho một người, nhưng dùng nick giả hoặc nick người khác gửi rồi chặn facebook của người nhà em.

Hiện tại là em đang giữ bằng chứng về việc hắn làm, và có nhân chứng về vụ việc, không muốn gia đình chịu tai tiếng vậy phải làm sao. Hắn chưa đến 18tuổi qua tháng 8 mới đủ tuổi. Nếu đưa ra pháp luật thì phải chịu hình phạt ra sao?

Em xin cảm ơn!

Người gửi: P.H

Xúc phạm nhân phẩm, danh dự của người khác qua mạng xã hội có bị truy tố trách nhiệm hình sự không ?

Luật sư tư vấn luật hình sự về tội làm nhục người khác, gọi: 1900.6162

Trả lời.

Đối với trường hợp của bạn cần căn cứ vào điểm g khoản 3 điều 66 của Nghị định số 174/2013/NĐ-CP ngày 03/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông và tần số vô tuyến điện quy định cụ thể như sau.

" Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác"

Từ ngày 15 tháng 4 năm 2020 khi Nghị định 15/2020/NĐ-CP có hiệu lực thì mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đối với hành vi đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân.
Điều 99. Vi phạm quy định về trang thông tin điện tử
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đưa thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;

Và nếu hành vi xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm hoặc vu khống hạ uy tín của bạn đối với người thân của bạn là nghiêm trọng và có đủ căn cứ để chứng minh hành vi này thì người yêu của bạn có thể phạm vào tội làm nhục người khác theo quy định tại điều 155 của Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, cụ thể như sau.

Điều 155. Tội làm nhục người khác
1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:
a) Phạm tội 02 lần trở lên;
b) Đối với 02 người trở lên;
c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
d) Đối với người đang thi hành công vụ;
đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;
e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%75.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:
a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên76;
b) Làm nạn nhân tự sát.
4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Hướng giải quyết của bạn bây giờ là xem xét hành vi của người yêu mình tính chất và mức độ của hành vi này đến mức độ nào và đầu tiên bạn phải yêu cầu người yêu bạn chấm dứt ngay hành vi này. Nếu không chấm dứt hành vi này thì tùy vào tính chất và mức độ nghiêm trọng của các hành vi này thì bạn có thể là khởi kiện ra tòa án nhân dân đối với hành vi này của người yêu bạn. Nếu hành vi này nghiêm trọng và ảnh hưởng nghiêm trọng đến danh dự. uy tín nhân phẩm của mình thì bạn có thể tố giác hành vi này ra cơ quan công an để cơ quan công an xem xét hành vi của người yêu bạn để xử lý. Nếu đủ điều kiện cấu thành tội phạm theo Điều 155 Bộ luật hình sự thì người yêu bạn có thể chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

Về việc người yêu bạn đến tháng 8 mới đủ 18 tuổi thì căn cứ vào Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 quy định cụ thể như sau:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
2.6 Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Trên đây là sự tư vấn của chúng tôi. Mọi vướng mắc cần được giải đáp vui lòng liên hệ với bộ phận luật sư/ chuyên viên tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài 24/7: 1900.6162 để nhận được sự hỗ trợ, tư vấn từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Đăng bài viết đòi nợ trên mạng xã hội có được xem là xúc phạm danh dự không?