Nội dung câu hỏi:

Tôi đã học được 18 tháng ,trong suốt thời gian đi học vẫn lãnh lương và chế độ thưởng . Sau khi kết thúc khóa học tôi nghĩ công ty sẽ yêu cầu tôi kí hợp đồng đào tạo. Cho tôi hỏi nếu những điều khoản trong hợp đồng không thỏa đáng thì tôi có quyền không kí không? Nếu bây giờ tôi nghỉ học có phải chịu những chi phí gì không. Xin quý luật sư trả lời cho tôi hiểu. Thành thật cám ơi!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động chuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Các khoản bồi thường khi chấm dứt đào tạo mà không có hợp đồng đào tạo ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến gọi: 1900.6162  

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 62 BLLĐ năm 2012 :

"Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động"

Theo đó khi người sử dụng lao động tiến hành đưa người lao động đi học tập nâng cao tay nghề bắt buộc phải kí hợp đồng đào tạo nghề với người lao động, việc kí hợp đồng này là sự thỏa thuận công bằng giữa các bên nên khi bạn cảm thấy có những điều khoản không thoản đáng thì có quyền không kí vào hợp đồng. 

Bạn đã đi học được 18 tháng rồi nhưng chưa kí bất cứ hợp đồng nào có nghĩa là việc đào tạo giữa bạn và công ty chưa phát sinh hiệu lực pháp luật do đó mà không có bất cứ ràng buộc nào về nghĩa vụ hợp đồng và trách nhiệm pháp lý theo đó nếu bây giờ bạn nghỉ học thì sẽ không bắt buộc phải bồi thường bất cứ khoản tiền nào.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn bồi thường chi phí đào tạo khi không có hợp đồng đào tạo ?

Tư vấn bồi thường chi phí đào tạo khi không có hợp đồng đào tạo ?

Thắc mắc quy định về hợp đồng đào tạo nghề tại Điều 37 và Điều 62 Bộ luật lao động ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật.