1. Cách tính nghỉ phép năm theo thâm niên ?

Xin chào anh/chị Luật sư. Vui lòng tư vấn giúp em trường hợp này: em vào làm việc tại 1 doanh nghiệp nhà nước từ tháng 11/2002 tính đến tháng 11/2017 là em làm tại 1 đơn vị tròn 15 năm liên tục. Hiện tại em được hưởng 12 ngày phép cộng với 02 ngày nghỉ theo thâm niên tổng là 14 ngày.

Vậy Luật sư cho em hỏi:

1.Theo quy định tại điều 112 bộ luật lao động thì cứ 5 năm làm việc liên tục tại 01 doanh nghiệp thì được nghỉ thêm 01 ngày phép theo thâm niên. Vậy tính đến hết tháng 11/2017 em đã làm được 15 năm, em sẽ được nghỉ thểm 01 ngày nữa là 15 ngày/năm. Nay đã là tháng 12/2017, vậy 01 ngày đó em được tính vào ngày nghỉ phép của năm 2017 hay sang năm 2018 em mới được nghỉ thêm 01 ngày nữa.

2. Anh/chị Luật sư vui lòng cho em xin cách tính nghỉ thâm niên, nếu trong trường hợp mình vào làm việc đầu năm, giữa năm hoặc cuối năm thì làm sao biết được mình được tính ngày nghỉ thâm niên tính vào năm nào. Ví dụ là trường hợp của em (vào làm từ tháng 11/2002 đến tháng 11/2017 tròn 15 năm,em có được tính thêm 01 ngày nghỉ phép nữa ngay trong năm 2017 hay không, hay phải qua năm 2018 em mới được cộng thêm ngày phép đó) ?

Mong nhận được giải đáp của Luật sư.

Em xin chân thành cảm ơn !

Cách tính nghỉ phép năm theo thâm niên ?

Luật sư tư vấn pháp luật Lao động về nghỉ phép năm, gọi: 1900.6162

Luật sư trả lời:

Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ hằng năm theo thâm niên làm việc như sau:

Điều 112. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì tính đến hết tháng 11/2017 thì bạn đã làm việc ở công ty được 05 năm, đến tháng 12/2017 mà bạn vẫn chưa nghỉ hằng năm thì 01 ngày được nghỉ thêm theo thâm niên sẽ được tính vào năm 2017. Như vậy, số ngày nghỉ phép năm 2017 của bạn sẽ là 15 ngày.

Thời điểm để tính thâm niên sẽ tính theo ngày mà bạn ký kết hợp đồng. Chẳng hạn, nếu đến hết tháng 11/2017 bạn mới làm việc đủ 15 năm mà bạn muốn xin nghỉ phép vào tháng 06/2017 thì tại thời điểm đó bạn sẽ chỉ được nghỉ 14 ngày, đến khi hết tháng 11/2017 bạn mới được tính thêm 01 ngày nghỉ nữa.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Cách tính nghỉ phép năm theo thâm niên ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

Tư vấn quy định của pháp luật về nghỉ việc riêng, nghỉ phép năm của cán bộ công chức, viên chức ?

2. Tư vấn về chế độ nghỉ phép hàng năm của cán bộ, công chức ?

Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Cơ quan tôi có 01 người mới được điều động, luân chuyển về làm việc được 02 năm, thời gian công tác tại đơn vị cũ là 15 năm.
Vậy, khi tính thời gian nghỉ phép hằng năm cho người này thì có được tính thêm thời gian thâm niên làm việc trước đó hay không?
Mong được luật sư giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn.
-Nguyễn Thanh Tịnh

Trả lời:

Luật Minh Khuê tư vấn Luật Lao động và Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức về chế độ nghỉ phép năm, nghỉ không lương theo đúng quy định của pháp luật hiện hành:

Điều 112 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì việc tính thời gian nghỉ phép năm cho người lao động mới chuyển đến trên không được tính dựa trên thời gian thâm niên làm việc của người đó tại đơn vị cũ. Nếu người đó mới làm ở cơ quan bạn 2 năm thì thời gian nghỉ phép hằng năm của người đó vẫn sẽ được tính là 12 ngày nếu người đó làm việc đủ 12 tháng trong năm.

3. Công chức xã có được nghỉ phép năm không ?

Tôi là cán bộ công chức cấp xã nhưng chưa năm nào nghỉ phép theo chế độ. Tuy vậy nhưng không được quy trả những ngày mình được nghỉ bằng tiền tôi cảm thấy hơi thiệt thòi. Vậy cán bộ công chức không nghỉ phép chế độ trong năm có được quy trả tiền công những ngày đó hay không ?
-LÊ NGUYÊN PHONG

Trả lời:

Điều 13 Luật Cán bộ, công chức số 22/2008/QH12 quy định: Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi

Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

Như vậy trong trường hợp bạn là cán bộ xã thì vẫn sẽ được nghỉ hằng năm nếu như đã công tác đủ 12 tháng trở lên. Khi đó, theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012 thì bạn sẽ được nghỉ 12 ngày phép. Nếu bạn không sử dụng hết những ngày phép này thì bạn sẽ được thanh toán thêm 1 khoản bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

4. Cưới vào ngày tết dương lịch có được nghỉ bù thêm không ạ?

Em là giáo viên trường tiểu học, em sắp lập gia đình và tổ chức đám cưới vào ngày 31/12/2016 và 1/1/2017 trùng vào thứ 7, cn và được nghỉ bù tết tây vậy em xin nghỉ phép 3 ngày sau đó theo chế độ nghỉ việc riêng có được không ạ?
-Nguyễn Thị Giàu

Trả lời:

Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Hiện nay, không có quy định cụ thể về việc nghỉ việc riêng trùng vào ngày nghỉ hàng tuần. Như vậy, dựa theo quy định của pháp luật nếu như bạn xin nghỉ để tổ chức đám cưới vào ngày thứ 7 và chủ nhật thì bạn sẽ không được nghỉ bù vào 3 ngày sau đó được. Tuy nhiên do đang xin nghỉ theo chế độ nghỉ việc riêng nên bạn vẫn sẽ được hưởng nguyên lương dù hôm đó trùng với ngày nghỉ hàng tuần.

5. Xin tư vấn về quy định về nghỉ phép ?

Ai là người quyết định cho trưởng phòng của UBND huyện nghỉ phép năm. Quy định tại văn bản nào. Cám ơn!
-Lê Minh Châu

Trả lời:

Điều 13 Luật Cán bộ, công chức số 22/2008/QH12 quy định: Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi

Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

Như vậy, trưởng phòng UBND huyện được nghỉ phép năm theo quy định của pháp luật về lao động. Có nghĩa là nếu đã công tác đủ 12 tháng trong năm tại UBND cấp huyện thì sẽ được hưởng 12 ngày nghỉ phép năm. Việc quyết định cho trưởng phòng UBND cấp huyện nghỉ phép sẽ do Chủ tịch UBND huyện quyết định.

6. Xin tư vấn về chế độ nghỉ không lương ?

Thưa luật sư! tôi cần luật sư tư vấn một việc như sau: tôi là giáo viên tiểu học hợp đồng không thời hạn. Tôi đã công tác được 12 năm. Hiện nay tôi đang mang thai tháng thứ 2. Do sức khỏe không đảm bảo nên tôi muốn nghỉ 3 tháng không hưởng lương để dưỡng thai trong giai đoạn khó khăn. Vậy tôi có được phép nghỉ không? và thủ tục như thế nào ạ? xin chân thành cảm ơn luật sư.
-Ma Thị Hằng

Trả lời:

Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định về việc nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Căn cứ theo quy định trên, pháp luật chỉ quy định về việc nghỉ không hưởng lương 01 ngày trong trường hợp ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn. Trong trường hợp bạn muốn xin nghỉ 3 tháng không hưởng lương để dưỡng thai thì bạn cần làm đơn gửi lên giám đốc công ty. Nếu được giám đốc đồng ý thì bạn mới có thể được nghỉ theo chế độ nghỉ không hưởng lương, nếu không thỏa thuận được thì bạn sẽ không được nghỉ.

Hãy gọi ngay: 1900.6162 Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê