Tôi đã đến công ty và nghe họ nói về công việc, tôi nghĩ công ty này không lừa đảo vì tôi thấy khá nhiều người già, trung tuổi đến làm, ai cũng đeo nhiều vàng, sự thật thì không biết như nào. Và bây giờ bên công ty yêu cầu tôi đưa chứng minh thư và thẻ sinh viên cho họ để họ tích vị trí, tôi bảo không làm đa cấp nhưng họ bảo đây không phải làm mà chỉ lấy 2 thứ đó để xác nhận vị trí thôi, tôi sợ là khi họ cầm 2 thứ đó của tôi họ sẽ mang đi vay nóng mà tôi không hề biết. Vậy xin hỏi luật sư là khi mình đưa cho họ như vậy (họ bảo tầm 2 tiếng sau là sẽ trả lại) mà không ký bất cứ giấy tờ gì thì có bị họ mang đi vay nóng không ạ? Họ chỉ tự làm mà không cần giữ hay bắt ký gì cả như vậy có vi phạm pháp luật hay không?

Tôi xin chân thành cám ơn!

Người gửi: K. L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Cầm chứng minh thư và thẻ sinh viên của người khác mà đi vay nóng có vi phạm pháp luật không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Căn cứ pháp lý:

>> Xem thêm:  Quy định mới về lãi suất trong Bộ luật dân sự hiện hành

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bão lực gia đình.               

Nội dung phân tích:

Trong trường hợp này, nếu người của công ty cầm chứng minh thư và thẻ sinh viên của bạn nhằm thực hiện hành vi trái pháp luật thì người này này sẽ bị xử phạt hành chính từ 1 triệu đến 2 triệu đồng.

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về việc vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

"1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân;

c) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng chứng minh nhân dân của người khác để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

>> Xem thêm:  Cho vay tiền làm ăn có tiền nhưng không trả nên báo công an không ?

b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân;

c) Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp chứng minh nhân dân;

b) Làm giả chứng minh nhân dân;

c) Sử dụng chứng minh nhân dân giả.

4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi thế chấp chứng minh nhân dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

5. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Khoản 3 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

>> Xem thêm:  Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không?

Buộc thu hồi chứng minh nhân dân đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này."

Ngoài ra, người này này còn phải chịu trách nhiệm hình sự nếu hành vi của người đó cấu thành nên tội phạm theo quy định tại Bộ luật Hình sự. 

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cám ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ.

>> Xem thêm:  Hướng dẫn cách lấy lại tiền đặt cọc theo quy định của pháp luật ?