1. Cận thị có phải đi thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư cho em hỏi. Em năm nay 19 tuổi và đã nhận được giấy khám sức khỏe tại quận, em đang theo học trường cao đẳng y duoc pasteur. Em cao 1.85cm và 59kg , em khám tại benh viện bình thạnh có thị lực 5/10 mắt trái lẫn mắt phải, đồng thời cận 1.75 cả 2 mắt và loạn 0.5 mắt trái. Trường hợp này em có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự với sức khỏe như trên?
Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Bảng số 2, Phụ lục ban hành ban kèm theo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP về quy định việc khám sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định:

STT

Thị lực

Phân loại

1

Mắt phải

Tổng thị lực 2 mắt

10/10

19/10

1

10/10

18/10

2

9/10

17/10

3

8/10

16/10

4

6,7/10

13/10- 15/10

5

1,2,3,4,5/10

6/10-12/10

6

Cận thị

2

Cận thị dưới -1,5 D

2

Cận thị từ -1,5 D đến dưới -3 D

3

Cận thị từ -3D đến dưới -4D

4

Cận thị từ -4D đến dưới -5D

5

Cận thị từ -5D trở lên

6

Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc

Theo luật Nghĩa vụ quân sự quy định về việc phân loại sức khỏe như sau:

Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:
a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.

Như vậy theo quy định trên và với thông tin bạn cung cấp: về tiêu chí thị lực bạn phân loại 6

Do vậy, dù việc khám nghĩa vụ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như về tiêu chí răng, hàm, cân nặng, chiều cao. Thì xét về tiêu chuẩn sức khỏe bạn được xếp vào loại 6 thuộc loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.

2. Chuyển trường đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Nếu đang học đại học được 2 năm sau đó chuyển sang học tại một trường đại học khác hoặc đã học xong trường đại học thứ nhất rồi sau đó học thêm đại học thứ hai hoặc học cao học, hoặc học liên thông từ cao đẳng lên đại học, hoặc đang học trung cấp....Các trường hợp như vậy có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không? Trường hợp nào thì sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Cụ thể Căn cứ điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo quy định trên thì chỉ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự đối với 1 khoá học cao đẳng hoặc 1 khoá học đại học hệ chính quy. Học hệ trung cấp thì sẽ không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trường hợp đã học 1 khoá đại học thì sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự với 1 khoá học đó nhưng nếu học tiếp thêm văn bằng 2 thì sẽ không thuộc trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự nữa.

Đang theo học xong nghỉ giữa chừng cũng sẽ chỉ được tạm hoãn 1 lần mà không được tạm hoãn cho lần tiếp theo

Trường hợp nếu còn nợ môn học, chưa tốt nghiệp được theo đúng thời hạn thì cũng thuộc trường hợp không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Với các trường hợp như trên thì sẽ không được hoãn thực hiênj nghĩa vụ quân sự,

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty Luât Minh Khuê, mọi thắc mắc Quý khách vui lòng gọi theo số tổng đài 1900.1975 để được Luật sư tư vấn hỗ trợ và giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê