Vậy chi phí về quyền sử dụng đất này có được phân bổ vào chi phí trong thời gian nhà máy ngừng hoạt động để sửa chữa hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: M.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào anh, cảm ơn anh đã gửi thắc mắc của mình đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin mà anh cung cấp xin được tư vấn cho anh như sau:

Cơ sở pháp lý

- Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 78/2014/TT-BTC, Thông tư 119/2014/TT-BTC, Thông tư 151/2014/TT-BTC do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

Nội dung phân tích

>> Xem thêm:  Quy hoạch xây dựng theo quy định mới nhất ? Có được phép xây nhà trên phần đất quy hoạch ?

Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTCcó quy định như sau:

"- Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Quyền sử dụng đất có thời hạn nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và thực hiện đúng các thủ tục theo quy định của pháp luật, có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bao gồm cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa, đầu tư xây dựng mới)."

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, quyền sử dụng đất của công ty có thời hạn 50 năm đễ xây dựng nhà máy sản xuất được coi là tham gia và hoạt động sản xuất kinh doanh. Việc công ty muốn phân bổ chi phí quyền sử dụng đất vào chi phí được trừ trong thời gian nhà máy dừng hoạt động thì phải đảm bảo các điều kiện sau:

-Vẫn còn thời hạn sử dụng đất

-Có đầy đủ hóa đơn chứng từ

-Thực hiện đúng các thủ tục về nhận chuyển nhượng, nhận đất do nhà nước giao hoặc cho thuê,...

-Tham gia vào hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Theo đó, nếu công ty đáp ứng đủ các điều kiện trên thì công ty được phân bổ dần vào chi phí được trừ theo thời hạn được phép sử dụng đất, kể cả trường hợp dừng hoạt động để sửa chữa.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của anh, cảm ơn anh đã tin tưởng công ty Luật Minh Khuê

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Chủ thể quyền sử dụng đất là gì ? Khái niệm về chủ thể quyền sử dụng đất

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

>> Xem thêm:  Chỉnh sửa thông tin trên sổ đỏ như thế nào ? Cần làm gì khi Nhà nước ghi sai thông tin trên sổ đỏ ?