Trong thời gian kinh doanh em thấy buổi tối ông anh đồng hao hay dân khách về đánh bạc. Vậy em xin hỏi là thế lúc công an bắt được họ đang đánh bạc thì em có bi liên lụy gi không ạ?.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Q.N.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê

Cho người khác vào đánh bạc có bị xử lý vi phạm hình sự không ?

Luật sư tư vấn luật hình sự: 1900.6162

Trả lời:

Kính gửi bạn Q.N.H!

Từ thông tin bạn gửi về cho công ty chúng tôi, tôi xin phép được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Bạn nói rằng bạn và người anh đồng hao cùng chung làm thêm tầng mới để mởi quán ca - fe và bia.Như vậy trường hợp này bạn cũng có trách nhiệm về quyền và nghĩa vụ liên quan khi có sự kiện pháp lý xảy ra: ''Người anh đồng hao của bạn dẫn khách về đó đánh bạc''.

Như vậy với việc trên nếu như bạn biết mà không thông báo với cơ quan công an việc đang có người đánh bạc trong nhà của mình thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc Theo như quy định tại điều 249 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật  này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm,  thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các  trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn  có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Theo như điều 248 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 có quy định về '' Tội đánh bạc'' như sau:

Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

Mặt khác theo như quy định tại điểm b khoản 4 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ - CP có quy định như sau:

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;
c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

Như vây với hành vi dùng nhà,chỗ ở của mình hoặc phương tiên địa điểm khác để chứa bạc bạn cũng như anh đồng hao của bạn có thể bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Như vậy từ những phân tích trên tôi hi vọng phần nào giải đáp thắc mắc của bạn.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.