Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Quyết định số 2868/QĐ-NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

Quyết định số 157/2007/QĐ-TTG của Thủ tướng Chính phủ : Về tín dụng đối với học sinh, sinh viên

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 Điều 476 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định về lãi suất vay như sau: “Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng”. Theo Quyết định 2868/QĐ-NHNN 29/11/2010 của Ngân hàng Nhà nước, kể từ ngày 01 tháng 12 năm 2010, lãi suất cơ bản là 9%/ năm.

Như vậy, lãi suất do các bên thỏa thuận sẽ không được vượt quá: 9% x 150% = 13,5%/ năm

Lãi suất cho vay tối đa trung bình một tháng sẽ là: 13,5 :12 = 1,125%/tháng.

>> Xem thêm:  Đất chuyên dùng ? Đất chuyên dùng có được cầm cố, thế chấp hay không ?

Em hiện là một đảng viên đang công tác trong trường học em chấp hành tốt các điều lệ của Đảng và pháp luật nhà nước. Nhưng chồng em không là đảng viên và anh có cho vay với lãi xuất 10%tháng, 100 nghìn/1triệu/1 tháng. vậy em có phải chiều ảnh hưởng từ anh không trong chi bộ nhà trường và em có vi phạm về pháp luật hãy bên đảng viên không.và chồng em cho vay với lãi xuất như vậy có phải là cho vay nặng lãi và vi phạm pháp luật không?

 Lãi suất quy định là 1,125%/tháng mà chồng bạn cho vay với lãi suất 10%/tháng đã quá mức lãi suất quy định. Việc chồng bạn làm thì chồng bạn phải chịu trách nhiệm, bạn không liên quan trong trường hợp này.

Nghị định 167/2013/NĐ-CP Điều 11 quy định:

"3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
...
d) Cho vay tiền có cầm cố tài sản, nhưng lãi suất cho vay vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm cho vay."

Gia đình e có cho vay số tiền là 10.000.000 và gia đình e tính lãi suất là 400.000/tháng tức là khoảng 1.33 nghìn/triệu/ngày. Với mức lãi suất đó thì có phải là cho vay nặng lãi không ạ?

Gia đình bạn cho vay với mức lãi 400.000/10.000.000/tháng vậy lãi suất là 4%/tháng. Đây chưa phải là tội cho vay nặng lãi nhưng vẫn vi phạm pháp luật vì quá mức lãi suất cơ bản nhà nước quy định. Vì vậy gia đình bạn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

em em học 2011-2016 .co vay vốn sinh viên 25.000.000 nay gia đình e trả gốc trước thời hạn vài ngày , thì cho e hỏi vi sao gia đình e lại mất thếm 6.000.000 tiền lãi, được hỗ trợ 2.000.000 vậy phải nộp 25.000.000 4.000.000 là sao ạ

 Quyết định số 157/2007/QĐ-TTg quy định:

"Điều 7. Lãi suất cho vay:

1. Lãi suất cho vay ưu đãi đối với học sinh, sinh viên là 0,65%/tháng.

2. Lãi suất nợ quá hạn được tính bằng 130% lãi suất khi cho vay."

Thì lãi trường hợp naỳ là 0,65% tháng tương đương với 162.500/tháng. Bạn vay trong 5 năm thì số tiền lãi là 162.500 x 5 x 12 = 9.750.000 đồng.

Bạn cần xác định lại số tiền bạn vay lần đầu và từng lần là bao nhiêu để xác định lại tiền lãi cho phù hợp. Vì bạn trả nợ trước hạn nên bạn được hưởng lãi suất ưu đãi hoàn toàn đúng quy định pháp luật.

>> Xem thêm:  Vay hỗ trợ trả góp và mua điện thoại trả góp mà mất khả năng lao động thì bị xử lý thế nào ?

Ba em có vay tiền mặt của công ty HS 2 hồ sơ. Hồ sơ thứ nhất trả mỗi tháng 2 triệu và còn 2 tháng nữa là kết thúc. Hồ sơ thứ 2 trả mỗi tháng là 3 triệu và chỉ mới trả được 2 tháng. Nay kinh tế gia đình gặp khó khăn ba em không còn khả năng chi trả số tiền hàng tháng theo như hợp đồng. Tổng số nợ và lãi khoảng 60 triệu Nay ngân hàng gọi điện và cho nhân viên xuống thu hồi nợ. Bên ngân hàng không đồng ý theo ý kiến của ba e là trả mỗi tháng 1 triệu. Nếu vậy công ty trên có thưa ra tòa không 1. Nếu bên cho vay thưa ra tòa thì ba em phải trả nợ hàng tháng hay phải thanh toán hết số nợ 1 lần cả gốc lẫn lãi. 2. Và án phí phải chịu là bao nhiêu tiền. 3. Nhà em khó khăn không thể trả hết 1 lần thì tòa có cưỡng chế không. 4. Tòa án có xem xét thu nhập mà quyết định bản án không hay căn cứ vào hồ sơ vay và các điều khoản của bên cho vay để xử lý. 5. Tiền lãi cộng dồn đến khi nào hay là chỉ đến thời điểm bên cho vay thưa ra tòa?

1. Nếu bên vay thưa kiện ra tòa thì tùy vào tình hình kinh tế và khả năng thu nhập của gia đình bạn mà Tòa án sẽ xem xét trả 1 lần hoặc nhiều lần.

2. Về án phí thì bạn phải dựa vào giá trị tài sản tranh chấp. Bạn có thể tham khảo tại Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 về án phí, lệ phí Tòa án.

3. Như trên chúng tôi đã trình bày, nếu Tòa án buộc gia đình bạn phải thực hiện nghĩa vụ trả tiền 1 lần thì Tòa an có thể sẽ kê biên tài sản của ba bạn để thực hiện nghĩa vụ.

4. Tòa án căn cứ vào tất cả những giấy tờ, tài liệu làm căn cứ để điều tra.

5.Tiền lãi vẫn được tính cho đến khi bạn hoàn thành nghĩa vụ trả nợ.

nhà em có mượn người ta 155 triệu để làm ăn nhưng do thua lỗ nên không có tiền chi tra số vốn. Nếu họ thưa thi pháp luật có cho minh trả theo khoang thu nhap cá nhân của gia đình em không hay ép buộc phải kê khai tài sản ?

=> Tòa án sẽ căn cứ vào số tiền vay nợ, khả năng tài chính của cả 2 bên để xem xét cho gia đình bạn trả nợ nhiều lần hoặc thực hiện nghĩa vụ trả tiền 1 lần.

Em có vay người ta 90 triệu, em có trả lãi được 2 năm nhưng sau 2 năm em làm ăn thua lỗ không có khả năng trả lãi rồi em cộng mấy năm tiền lãi vào rồi viết lại một tờ giấy vay tiên lên đến 170triệu. giờ e không trả được mà em bảo trả từ tử hàng tháng đưa 2 đến 3triệu nhưng họ không nghe. họ bảo kiện hình sự. nếu kiện hình sự thì em có phải ngồi tù không. e chưa có án gì cả?

=> Trường hợp bạn không có yếu tố lừa đảo, bỏ trốn, hay sử dụng vào mục đích trái pháp luật thì bạn chỉ phải chịu trách nhiệm dân sự. Tòa án có thể tiến hành kê biên tài sản của bạn chứ bạn không bị phạt tù.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Mẫu hợp đồng mua bán hàng hóa trả góp mới nhất năm 2020

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Phải làm sao khi bị công ty tài chính làm phiền khi lỡ xác nhận thông tin để người khác vay tiền trả góp ?