Như vậy, tôi nhận chuyển nhượng vào ngày 28/8/2012 và tính đến ngày hôm nay (08/4/2017) là chưa hết hạn 5 năm đóng thuế căn cứ vào sổ chuyển nhượng. Tuy nhiên khi tôi lên đóng số tiền còn lại bên cơ quan thuế lại yêu cầu nộp theo giá mới vì lý do năm nay 2017 là qua 5 năm mà tôi chưa hoàn thành trả nợ tiền thuế. Tôi đã nắm được khoản 1, điều 16 nghị định số 45/2014/nđ - cp ngày 15/5/2014 của chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất. Tuy nhiên, thực tế theo trên sổ chuyển nhượng thì đến ngày 28/8/2017 mới hết hạn 5 năm. Vì vậy, tôi mong muốn được tư vấn pháp lý về vấn đề này. Tôi phải làm như thế nào ?

 Xin cảm ơn. Vân.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Cảm ơn Bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi cho Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến của Luật Minh Khuê, vấn đề bạn quan tâm xin được trao đổi cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai 2013

Nghị định 45/2014/NĐ-CP

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Hỏi về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa thu tiền sử dụng đất ?

Chào chị, chúng tôi đã nghiên cứu về vấn đề của chị và xin trả lời như sau. 

Mảnh đất của chị được ghi nợ theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, và tại khoản 1 Điều 16 Nghị định này quy định thì:

1. Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất, được cấp Giấy chứng nhận phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8, Điều 9 Nghị định này và hộ gia đình, cá nhân được nhà nước giao đất tái định cư mà có khó khăn về tài chính, có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp được ghi trên Giấy chứng nhận sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận hoặc hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc hồ sơ giao đất tái định cư hoặc đơn đề nghị xin ghi nợ  khi nhận thông báo nộp tiền sử dụng đất. Người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa là năm năm, sau năm năm kể từ ngày ghi nợ mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất còn lại theo gía đất tại thời điểm trả nợ. trường hợp hộ gia đình, cá nhân thanh toán nợ trước thời hạn thì được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp theo mức hỗ trợ là 2%/năm của thời hạn trả nợ trước thời hạn và tính trên số tiền sử dụng đất trả nợ trước hạn.

2. Đối với trường hợp đã được ghi nợ tiền sử dụng đất trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà còn nợ tiền sử dụng đất trong thời hạn được ghi nợ thì được hưởng mức hỗ trợ thanh toán trước hạn theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

3. Bộ Tài chính hướng dẫn trình tự, thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều này.

Như vậy, trường hợp của chị là nộp tiền sử dụng đất từ năm 2012, trước khi Nghị đình này có hiệu lực, do đó chị sẽ phải đóng tiền theo quy định tại  theo khoản 2 Điều 5 của Nghị định. Vì thời hạn nộp tiền ghi nợ của chị chưa hết nên chị vẫn nộp tiền theo giá đất cũ, chỉ sau ngày 28/8/2017 mà chị vẫn chưa thanh toán hết số tiền thuế đất thì chị mới phải trả nợ theo giá đất tại thời điểm hiện tại. Chị có thể kiến nghiị lên cơ quan thuế về vấn đề này để được giải quyết. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của chị. cảm ơn chị đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Chúc chị một ngày tốt lành.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Chưa hết thời hạn ghi nợ tiền sử dụng đất nhưng cơ quan thuế tính theo giá mới đúng hay sai?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Đất đai về ghi nợ tiền sử dụng đất, gọi:  1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Có phải nộp tiền cho diện tích đất quá hạn mức được giao?