Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự Công ty luật Minh Khuê

Chưa học hết lớp 6 có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

II. Luật sư tư vấn:

Khoản 4 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định:

"...4. Tiêu chuẩn văn hóa:

>> Xem thêm:  Có phải cận thị 6 độ mới được hoãn nghĩa vụ quân sự không ? Hồ sơ xin hoãn NVQS cần gì ?

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên thì bạn không đủ tiêu chuẩn văn hóa tham gia nghĩa vụ quân sự.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Trình độ học vấn để được tham gia nghĩa vụ quân sự

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Chưa học hết lớp 6 có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự

>> Xem thêm:  Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự là gì ? Trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?