Trả lời:

Chào bạn, cả ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp xin tư vấn với bạn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013 

Nghị định 35/2015/NĐ-CP về quản lý sử dụng đất trồng lúa.

Nội dung tư vấn:

Đất trồng lúa được quy định trong Luật đất đai năm 2013 như sau:

" Điều 134. Đất trồng lúa

1. Nhà nước có chính sách bảo vệ đất trồng lúa, hạn chế chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp. Trường hợp cần thiết phải chuyển một phần diện tích đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích khác thì Nhà nước có biện pháp bổ sung diện tích đất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa.

Nhà nước có chính sách hỗ trợ, đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng, áp dụng khoa học và công nghệ hiện đại cho vùng quy hoạch trồng lúa có năng suất, chất lượng cao.

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất thổ cư ?

2. Người sử dụng đất trồng lúa có trách nhiệm cải tạo, làm tăng độ màu mỡ của đất; không được chuyển sang sử dụng vào mục đích trồng cây lâu năm, trồng rừng, nuôi trồng thủy sản, làm muối và vào mục đích phi nông nghiệp nếu không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

3. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước phải nộp một khoản tiền để Nhà nước bổ sung diện tích đất chuyên trồng lúa nước bị mất hoặc tăng hiệu quả sử dụng đất trồng lúa theo quy định của Chính phủ."

Theo đó việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp theo quy định của pháp luật đất đai hiện tại thì đang bị hạn chế, trường hợp thật cần thiết thì sau đó nhà nước phải có biện pháp bổ sung diện tích đất trồng lúa lại.

Tuy nhiên thì người sử dụng đất được thay đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa theo quy định như sau trong nghị định 35/2015/NĐ-CP về quản lý sử dụng đất trồng lúa:

" Điều 4. Chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa

1. Điều kiện chuyển đổi từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản:

a) Không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại: Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa;

b) Phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản trên đất trồng lúa của cấp xã (sau đây gọi là kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa);

c) Trường hợp trồng lúa đồng thời kết hợp với nuôi trồng thủy sản, cho phép sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng cho nuôi trồng thủy sản, nhưng phục hồi lại được mặt bằng khi chuyển trở lại để trồng lúa.

2. Người sử dụng đất đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa với Ủy ban nhân dân cấp xã. Ủy ban nhân dân cấp xã xem xét sự phù hợp với các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này khi tiếp nhận bản đăng ký và thống kê theo dõi việc sử dụng đất trồng lúa.

3. Đất trồng lúa được chuyển đổi cơ cấu cây trồng đáp ứng các quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này vẫn được thống kê là đất trồng lúa, trừ diện tích đất trồng lúa được chuyển đổi hoàn toàn sang trồng cây hàng năm hoặc nuôi trồng thủy sản.

4. Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn hướng dẫn cụ thể Điều này."

Đây là trường hợp chuyển đổi một phần diện tích đất trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản, theo đó việc chuyển đổi phải đảm bảo điều kiện phù hợp để có thể trồng lúa trở lại, Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa. Người muốn chuyển đổi phải thực hiện thủ tục với ủy ban nhân dân xã.

Xin chào luật sư minh khuê! Em có 1 câu hỏi mong được luật sư giúp, em đấu thầu của dân 1 mẫu đất ( miền bắc)trồng lúa nay em muốn chuyển sang đất làm VAC có được không?và thủ tục như thế nào ?có mất lệ phí không và nếu có là bao nhiêu ?em xin chân thành cảm ơn !

 Bạn muốn thuê đất của người dân thì bạn phải xem xét người dân có đủ điều kiện cho bạn thuê hay không, việc này phụ thuộc vào nguồn gốc của sử dụng đất của người dân họ được nhà nước giao đất hay được nhà nước cho thuê.

Nếu người dân đủ điều kiện cho bạn thuê đất thì bạn và người dân sẽ thành lập hợp đồng thuê quyền sử dụng đất, sau đó bạn muốn sử dụng đất xây dựng cơ sở chuồng trại hoặc nuôi trồng thủy sản thì bạn có thể đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây chồng trên đất trồng lúa với ủy ban nhân dẫn xã theo quy định ở trên.

Mong luật sư giải đáp dùm, em xin cảm ơn ạ!. Hạn mức sử dụng đất và thời hạn sử dụng đất của 1 hộ gia đình ở Long An sử dụng 3 hecta đất trồng lúa từ 1/1/1990 đến 2003 thì đc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất . Đến 1/1/2015 gia đình này xin hợp thức hóa thêm 3 hecta đất để nuôi tôm .Vậy thì chúng ta cần giải quyết như thế nào ?

 Trường hợp này thì ủy ban nhân dân xã có thể căn cứ vào tình hình của địa phương để cho phép người dân chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đấy theo quy định trên, trong đó với trường hợp nuôi trồng thủy hải sản thì chỉ cho phép sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng cho nuôi trồng thủy sản, nhưng phục hồi lại được mặt bằng khi chuyển trở lại để trồng lúa. Bên cạnh đó việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng phải đảm bảo không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại: Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa

Chào quý công ty Luật Minh Khuê. Xin quý Công ty tư vấn giúp một việc như sau: Tôi nay muốn chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cỏ chăn nuôi có được không ? Nếu được thì tôi phải làm những thủ tục gì ? Xin trân thành cảm ơn !

 Trường hợp này bạn có thể thực hiện thủ tục thay đổ cơ cấu cây trồng theo quy định trên với ủy ban nhân dẫn xã.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Đất đai - Công ty Luật Minh Khuê.