Luật sư cho tôi hỏi tôi có cần làm thủ tục gì không ? Cảm ơn Luật sư ? 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Doanh nghiệp, gọi:  1900.1975

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Doanh nghiệp năm 2014

Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh 

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 66 Nghị định 78 về đăng ký kinh doanh quy định về số lượng lao động đối với hộ kinh doanh như sau: 

Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

Như vậy, trong trường hợp bạn muốn mở rộng quy mô hộ kinh doanh và thuê thêm lao động, bạn cần chú ý nếu bạn thuê trên 10 lao động thì bạn cần phải đăng ký thành lập doanh nghiệp mới. 

Đối với hộ kinh doanh chuyển đổi lên doanh nghiệp, hiện tại chưa có quy định nào của pháp luật quy định thủ tục chuyển đổi trực tiếp từ hộ kinh doanh lên công ty, mà bạn cần phải thông qua thủ tục giải thể hộ kinh doanh đó, sau đó thành lập công ty mới, có thể là công ty TNHH hoặc công ty cổ phần. Bạn cần thanh toán đầy đủ các nghĩa vụ về thuế sau đó mới tiến hành giải thể hộ kinh doanh. 

Về phần tài sản của hộ kinh doanh, bao gồm cơ sở vật chất và lao động, bạn có thể chuyển nhượng lại cho công ty mới. Như vậy, cơ cấu tổ chức và mô hình hoạt động không có gì thay đổi so với hình thức bạn vẫn đang kinh doanh, chỉ có tư cách pháp lý của doanh nghiệp thay đổi. 

Về thủ tục giải thể hộ kinh doanh, bạn cần tiến hành như sau: 

Thủ tục với cơ quan thuế:
Hộ kinh doanh chấm dứt việc kinh doanh cần phải hoàn thiện các thủ tục nhất định, bao gồm các thủ tục liên quan đến cơ quan thuế. Sau đó hộ kinh doanh cần có Giấy xác nhận hoàn thành các nghĩa vụ thuế. 
Thủ tục với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp quận/huyện:
Hộ kinh doanh thực hiện giải thể cần chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo quy định và nộp tại Phòng đăng ký kinh doanh thuộc UBND cấp quận/ huyện.
Hồ sơ cụ thể bao gồm:
Thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh được gửi đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp huyện;
Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;
Xác nhận thanh toán đầy đủ tất cả các khoản nợ (bao gồm cả các khoản nợ thuế và nghĩa vụ tài chính) của Chi cục Thuế.
Sau khi có giấy chứng nhận về việc xác nhận giải thể hộ kinh doanh của Phòng Tài chính – Kế hoạch cấp. Hộ kinh doanh chính thức chấm dứt việc hoạt động theo quy định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.1975 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê