1. Kinh doanh những mặt hàng hoa quả bình thường thì có phải làm giấy phép đăng kí kinh doanh không?

2. Nếu có thì cho mình biết thủ tục gồm có những gì và liệu mình có phải đóng thuế không?

3. Nếu có thì đóng cho cơ quan đơn vị nào?

Rất mong nhận được thư hồi âm của các bạn.

Trân thành cảm ơn!

Người gửi: N.Q

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của công ty luật Minh Khuê.

Có cần giấy phép kinh doanh cho cửa hàng hoa quả nhỏ ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi: 1900.1975

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 39/2007/NĐ-CP

Nội dung phân tích:

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP có quy định như sau:

Cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác 

Trường hợp của bạn, kinh doanh cửa hàng hoa quả nhỏ sẽ không cần đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, bạn cần tuân thủ pháp luật về thuế (thuế môn bài, thế GTGT, thuế TNCN), phí, lệ phí đối với hàng hóa kinh doanh theo quy định của pháp luật. Bạn cần kê khai và nộp thuế tại Chi cục thuế nơi tiến hành kinh doanh. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp