Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự chuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Có còn gọi tham gia nghĩa vụ quân sự không khi đã 27 tuổi ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900.6162  

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

- Theo luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định :

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Theo đó bạn sinh ngày 2/8/1989 đến ngày 2/8/2016 là bạn hết 27 tuổi. Theo đó nếu bạn chưa từng tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì bạn đã hết tuổi nhập ngũ, còn nếu bạn đã từng hoãn nhập ngũ rồi thì từ ngày 3/8/2016 trở đi bạn sẽ không thuộc độ tuổi nhập ngũ nữa 

Tham khảo bài viết liên quan:

Sinh năm 1989 có phải tham gia nghĩa vụ quân sự theo giấy gọi không ? 

Độ tuổi nhập ngũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật