1: Tôi cân nặng 52 kg , chiều cao 1m60, mắt bị cận 1,5 độ, ngoài ra không có bệnh lí gì. Tôi muốn hỏi tôi có đủ tiêu chuẩn nhập ngũ hay không?

2: Tôi có giấy chứng nhận đang học nghề thì có được hoãn khám nghĩa vụ quân sự lại không? 

Trả lời:

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự của Công ty luật Minh Khuê

 

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

>> Xem thêm:  Là con duy nhất có được miễn hoặc hoãn nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện hoãn nhập ngũ ?

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT - BYT - BQP hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

II. Luật sư tư vấn:

1. Tôi cân nặng 52 kg , chiều cao 1m60, mắt bị cận 1,5 độ, ngoài ra không có bệnh lí gì. Tôi muốn hỏi tôi có đủ tiêu chuẩn nhập ngũ hay không?

 

Theo quy định tại mục I Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT - BYT - BQP tiêu chuẩn phân loại theo thể lực: 


LOẠI
SỨC KHỎE

NAM

NỮ

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

Vòng ngực (cm)

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

1

> 163

> 51

> 81

> 154

> 48

2

160 - 162

47 - 50

78 - 80

152 - 153

44 - 47

3

157 - 159

43 - 46

75 - 77

150 - 151

42 - 43

4

155 - 156

41 - 42

73 - 74

148 - 149

40 - 41

5

153 - 154

40

71 - 72

147

38 - 39

6

<>

<>

<>

<>

<>

Bạn cân nặng 52kg nên cân nặng bạn thuộc loại 1, cao 1m60 nên chiều cao bạn thuộc loại 2. Mắt bạn bị cận 1,5 độ nên bạn được 3 điểm cho chỉ tiêu về mắt. 

Khoản 1, khoản 2 Điều 9 Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT - BYT - BQP quy định: "Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự:

1. Căn cứ phân loại sức khỏe: Theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định tại Bảng số 1, Bảng số 2, Bảng số 3, Phụ lục I Thông tư này. 
2. Cách cho điểm: Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sĩ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt.

>> Xem thêm:  Bị bệnh tim có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ? Có vợ xin hoãn nghĩa vụ quân sự được không ?

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt.

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá.

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình.

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém.

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém. "

Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT - BYT - BQP quy định: " Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Để phân loại cụ thể như sau:  

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

>> Xem thêm:  Bị teo tinh hoàn hai bên thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự. "

Theo như bạn cung cấp thông tin, bạn chỉ bị cận thị 1.5D còn lại bạn không có bệnh lý gì nên sức khỏe của bạn thuộc thoại 3. Do đó, theo quy định trên, bạn vẫn đủ tiêu chuẩn nhập ngũ và bạn có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

 

2: Tôi có giấy chứng nhận đang học nghề thì có được hoãn khám nghĩa vụ quân sự lại không? 

 Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định: 

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

Như vậy, nếu bạn có Giấy chứng nhận đang học nghề trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì bạn mới được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Còn nếu bạn có Giấy chứng nhận đang học nghề nhưng học khác trình độ trên thì không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Có đủ điều kiện hoãn nghĩa vụ quân sự không !. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Chuyển trường đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ? Thủ tục tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Học trung cấp chuyên nghiệp có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự? Tiêu chuẩn gọi nhập ngũ hiện nay như thế nào?