Vậy tôi có thể nhập nhờ cho cháu họ tôi vào hộ khẩu nhà tôi được không ạ. Nếu nhập được, thì thủ tục để nhập hộ khẩu cho cháu họ tôi vào nhà tôi thì cần những gì. Mong luật sư sẽ giải đáp tất cả các thắc mắc nêu trên của tôi để đến khi tôi đi đăng ký làm thủ tục cho cháu họ nhập hộ khẩu nhờ vào nhà tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Có được cho người quen nhập khẩu vào sổ hộ khẩu của gia đình không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung 2013

Nội dung tư vấn

Để thực hiện nhập khẩu cho người cháu này, thì cần xem xét điều kiện được nhập khẩu theo quy định khoản 2 Điều 20 Luật cư trú 2013:

"2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại".

Đối với trường hợp này, bạn không dược nhập khẩu cho người cháu đó vào sổ hộ khẩu gia đình bạn được. Bởi người cháu đó không thuộc một trong các trường hợp được nhập vào sổ hộ khẩu dù có sự đồng ý của chủ hộ khẩu nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn chủa chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài1900.6162 để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

TRÂN TRỌNG./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ.