vậy tôi có được thay đổi cho con tôi mang họ của mẹ không? Và nếu được thì tôi phải làm thủ tục như thế nào ?
Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân của công ty Luật Minh Khuê

Có được thay đổi họ của con hay không?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật dân sự năm 2005

- Nghị định 158/2005/NĐ-CP 

Căn cứ vào điểm d khoản1 điều 27 bộ luật dân sự năm 2005 quy định: "Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:... Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại".

Như vậy bạn hoàn toàn có thể thay đổi họ của con theo họ mình.

Tuy nhiên, trong trường hợp này bạn không nói rõ độ tuổi của con bạn là bao nhiêu. Căn cứ vào khoản 2 điều 27 Bộ luật này thì việc thay đổi họ tên cho người từ đủ 9 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó. Bởi vậy bạn cần xem xét về độ tuổi của con mình trước khi thay đổi họ cho cháu.

Về thủ tục

Theo quy định tại Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP và Nghị định 06/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung thì  bạn nộp tờ khai, xuất trình bản chính giấy khai sinh của con và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên.Trong trường hợp thay đổi họ tên cho người từ đủ 9 tuổi phải có sự đồng sự của người đó thể hiện trong Tờ khai.

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục và các giấy tờ cần có để tiến hành thủ tục chuyển hộ khẩu ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân

>> Xem thêm:  Xác định nguyên quán, quê quán của con khi khai sinh theo quy định mới