Trong cuộc họp em đã nhận trách nhiệm là do em quản lý không chặt, nhưng sếp em bắt em và tổ trưởng, tổ phó phải đền số tiền đó. Em nhờ Luật sư tư vấn hộ em xem có bị đền số tiền đó không a? em cảm ơn ạ!.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Lao động của công ty Luật Minh Khuê!

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

 1. Cơ sở pháp lý

Nghị định số 05/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động

2. Nội dung tư vấn

Căn cứ quy định tại nghị định số 05/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động:  

>> Xem thêm:  Quy định của pháp luật dân sự về bồi thường thiệt hại về tài sản ?

"  Điều 32 Bồi thường thiệt hại

Bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề trước khi gây thiệt hại bằng hình thức khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại Khoản 3 Điều 101 của Bộ luật Lao động do sơ suất làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị với giá trị thiệt hại thực tế không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng áp dụng tại nơi người lao động làm việc do Chính phủ công bố.

2. Người lao động phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường khi thuộc một trong các trường phải hợp sau:

a) Do sơ suất làm hư hỏng dụng cụ thiết bị với giá trị thiệt hại thực tế từ 10 tháng lương tối thiểu vùng trở lên áp dụng tại nơi người lao động làm việc do Chính phủ công bố;

b) Làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao;

c) Tiêu hao vật tư quá định mức cho phép của người sử dụng lao động.

3. Trường hợp người lao động gây thiệt hại cho người sử dụng lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều này mà có hợp đồng trách nhiệm với người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo hợp đồng tráchnhiệm.

4. Trường hợp thiệt hại do thiên tai,hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa hoặc do sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù người sử dụng lao động đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì người lao động không phải bồi thường.

5. Trình tự, thủ tục và thời hiệu xử lý bồi thường thiệt hại được áp dụng theo trình tự, thủ tục và thời hiệu xử lý kỷ luật lao động".

>> Xem thêm:  Mẫu biểu báo cáo tổng hợp tình hình quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước (Phụ lục 1)

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc quy định tại điểm c, khoản 2, điều 32 nghị định số 05/2015/NĐ-CP đó  là: làm mất tài sản của người sử dụng lao động giao cho bạn quản lý do sơ suất trong khâu quản lý của mình. Tài sản ở đây là tiền theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005. Do đó, bạn phải bồi thường thiệt hại một phần cùng với những người có liên quan. 

Đối với người biển thủ tiền hàng số tiền là 100 triệu đã bỏ trốn bạn có thể gửi đơn kiện đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động

>> Xem thêm:  Sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước?