TỔNG CỤC THUẾCỤC THUẾ TP. H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

S: 12370/CT-TTHTV/v: Thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 08 tháng 12 năm 2015

Kính gửi:Công ty TNHH MTV Công nghiệp Tàu thủy Sài GònĐịa chỉ: 10E Bùi Văn Ba, P.Tân Thuận Đông, Q.7, TP.HCMMã số thuế: 0300442707

Trả li văn bản số 1847/SSIC-KTTC ngày 4/11/2015 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 ngày 26/11/2014 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một s điu của các Luật về thuế (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015) quy định bổ sung vào đối tượng không chịu thuế GTGT:

“Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng số 13/2008/QH12 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 31/2013/QH13 .

1. Bổ sung khoản 3a vào sau khoản 3 Điều 5 như sau:

“3a. Phân bón; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp; tàu đánh bắt xa bờ; thức ăn gia súc, gia cầm và thức ăn cho vật nuôi khác;”.”

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ bổ sung khoản 3a vào Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT (quy định đối tượng không chịu thuế GTGT):

“…

Tàu đánh bắt xa bờ là tàu công suất máy chính từ 90CV trở lên làm nghề khai thác hải sản hoặc dịch vụ hậu cần phục vụ khai thác hải sản; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ khai thác, bảo quản sản phẩm cho tàu cá có tổng công suất máy chính từ 90CV trở lên làm nghề khai thác hải sản hoặc dịch vụ hậu cn phục vụ khai thác hải sản;

…”

Căn cứ công văn s4835/TCT-CS ngày 16/11/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về chính sách thuế GTGT cho tàu khai thác hải sản, tàu đánh bắt xa bờ:

“…

Hoạt động gia công vỏ tàu, hoạt động đóng tàu đánh bắt xa bờ có công suất máy từ 90CV trở lên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.”

Từ ngày 1/1/2015 tàu đánh bắt xa bờ (tàu có công suất máy chính từ 90 CVtrở lên làm nghề khai thác hải sản hoặc dịch vụ hậu cần phục vụ khai tháchải sản) thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp Công ty ký hợpđồng thuê nhà thầu phụ để gia công đóng tàu trên (Công ty cung cấp vật tư,máy móc thiết bị, nhà thầu chịu trách nhiệm thi công đóng tàu) thì hoạt độnggia công đóng tàu thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy địnhtại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Nơi nhận:
-Nhưtrên;- P.KT3;
- P.PC;
- Lưu VT; TTHT.
2889_7895095 dttchung

KT. CỤC TRƯỞNGPHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga