TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 76822/CT-HTr
V/v: trả lời chính sách thuế

Hà Nội, ngày 04 tháng 12 năm 2015

Kính gửi: Văn phòng đại diện tại TP Hà Nội - The Zenitaka Corporation.
(Địa chỉ: Tầng 15, tòa nhà Zodiac, ph Duy Tân, P. Dịch Vọng Hậu,Q. Cầu Giấy, TP. Hà Nội. MST: 0101604512).

Cục thuế TP Hà Nội nhận được phiếu chuyển hồ sơ số 987/PC-TCT ngày 21/09/2015 của Tổng cục Thuế công văn số 02- 2015/HNO .ZENI ngày 17/09/2015 của Văn phòng đại diện tại Hà Nội-The Zenitaka Corporation (sau đây gọi tắt là Nhà thầu nước ngoài) hỏi về chính sách thuế, Cục thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc thu nhập tại Việt Nam quy định về thuế thu nhập doanh nghiệp:

“Căn cứ tính thuế là doanh thu tính thuế TNDN và tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế.

Số thuế TNDN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNDN

X

Tỷ lệ thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế

1. Doanh thu tính thuế TNDN

a) Doanh thu tính thuế TNDN

Doanh thu tính thuế TNDN là toàn bộ doanh thu không bao gồm thuế GTGT mà Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài nhận được, chưa trừ các khoản thuế phải nộp. Doanh thu tính thuế TNDN được tính bao gồm cả các khoản chi phí do Bên Việt Nam trả thay Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài (nếu có)... ”

Căn cứ khoản4, Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một sốđiều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuếvà Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủquy định về khai thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp đối với Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài như sau:

Điều 20. Khai thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp đối với Nhà thu nước ngoài, Nhà thu phụ nước ngoài

4. Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT theo phương pháp khu trừ, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu.

a) Nhà thu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trực tiếp thực hiện khaithuế GTGT theo phương pháp khu trừ, thuế TNDN theo t lệ % tính trên doanhthu nộp hồ sơ khai thuế, hồ sơ khai quyết toán thuế cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp Bên Việt Nam...

Khi Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài đã được cơ quan thuế cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế thì Nhà thầu nước ngoài, Nhà thu phụ nước ngoài có trách nhiệm khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khu trừ đối với doanh thu phát sinh kể từ khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế. Số thuế GTGT bên Việt Nam đã np thay Nhà thầu nước ngoài, Nhà thu ph nước ngoài theo tỷ lệ (%) không bù trừ vào số thuế GTGT phải np của Nhà thu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài; đồng thời Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài không được khu trừ thuế GTGT đầu vào phát sinh trước khi được cấp giấy chứng nhn đăng ký thuế...

C.3) H sơ khai quyết toán thuế:

- Tờ khai Quyết toán thuế nhà thầu theo mẫu số 04/NTNN ban hành kèm theo Thông tư này;... ”

Căn cứ Tiết 2.22, Khoản2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệpquy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

“2.22. L chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ tính thuế bao gồm chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại s dư cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ phải thu có gc ngoại tệ (trừ l chênh lệch tỷ giá hi đoái do đánh giá lại các khoản nợ phải trả có gốc ngoại tệ cuối kỳ tính thuế)...

Trong giai đoạn sản xuất, kinh doanh, kể cả việc đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định của doanh nghiệp đang hoạt động, chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh từ các giao dịch bằng ngoại tệ của các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ sẽ được hạch toán vào doanh thu hoạt động tài chính hoặc chi phí tài chính trong năm tài chính.

Đối với khoản nợ phải thu và khoản cho vay có gốc ngoại tệ phát sinh trong kỳ, chênh lệch t giá hối đoái được tính vào chi phí được trừ là khoản chênh lệch giữa tỷ giá tại thời điểm phát sinh thu hồi nợ hoặc thu hồi khoản cho vay với tỷ giá tại thời điểm ghi nhận khoản nợ phải thu hoặc khoản cho vay ban đầu. ”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Nhà thầu nước ngoài thực hiện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh, có phát sinh các khoản thu nhập khác như: Về lãi tiền gửi ngân hàng, chênh lệch về t giá thì:

1/ Việc kê khai quyết toán thuế đối với các khoản thu nhập về lãi tiền gửi ngân hàng, chênh lệch về tỷ giá theo mẫu số 04/NTNN (Chỉ tiêu: Đối với hoạt động khác, cột 8,9,10 ) ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

2/ Trường hợp nhà thầu nước ngoài đã đăng ký với cơ quan Thuế và được cấp mã số thuế để tự kê khai, nộp thuế theo quy định nhưng khi chi trả lãi tiền gửi Ngân hàng vn thực hiện khu trừ thuế TNDN và nộp thay vào NSNN khôngđúng quy định. Ngân hàng có trách nhiệm thanh toán trả lại nhà thầu số thuế đã khấu trừ sai quy định cho nhà thầu.

3/ Về các khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh từ các giao dịch bằng ngoại tệ của các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ sẽ được hạch toán vào doanh thu hoạt động tài chính hoặc chi phí tài chính trong năm tài chính. Trường hợp phát sinh thu nhập Nhà thầu nước ngoài phải kê khai nộp thuế TNDN theo quy định.

Nội dung cụ thể, đề nghị Nhà thầu nước ngoài liên hệ với phòng Kiểm tra thuế số 1 để được hướng dẫn giải quyết cụ thể.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Nhà thầu nước ngoài được biết và thực hiện./.

Nơi nhận:
- Như trên;
-
Phòng kiểm tra thuế số 1;
- Phòng Pháp chế;

- Lưu: VT.HTr(2)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn