TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 92137/TB-CT-TTHT
V/v sử dụng hóa đơn tự in

Hà Nội, ngày 10 tháng 12 năm 2019

Kính gửi: Công ty TNHH Gucci Việt Nam
Mã số thuế: 0106469592;
Địa chỉ: Phòng 525, tầng 5 số 59A Lý Thái Tổ, P. Tràng Tiền,Q. Hoàn Kiếm, TP Hà Nội

Phòng TTHT NNT nhận được văn bản không số gửi ngày 15/11/2019 của Công ty TNHH Gucci Việt Nam (Sau đây gọi là “Công ty”) đề nghị sử dụng hóa đơn tự in và hóa đơn giá trị gia tăng kiêm tờ khai hoàn thuế tự in, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định v hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định:

+ Tại điểm a Khoản 2 Điều 5 quy định về nguyên tắc tạo hóa đơn như sau:

“2. T chức có th đồng thời tạo nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử) theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP và Thông tư này.

a) T chức, doanh nghiệp mới thành lập hoặc đang hoạt động được tạo hóa đơn tự in nếu thuộc các trường hợp hướng dẫn tại điểm a khoản 1 Điều 6 Thông tư này.

+ Tại điểm a Khoản 1 Điều 6 quy định về đối tượng được tạo hóa đơn tự in như sau:

“Điều 6. Tạo hóa đơn tự in

1. Đối tượng được tạo hóa đơn tự in

a) Các doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp được tạo hóa đơn tự in kể từ khi có mã số thuế gm:

- Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu chế xuất, khu công nghệ cao.

- Các đơn vị sự nghiệp công lập có sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật.

- Doanh nghiệp, Ngân hàng có mức vốn điu lệ từ 15 tỷ đng trở lên tính theo số vốn đã thực góp đến thời đim thông báo phát hành hóa đơn, bao gồm cả Chi nhánh, đơn vị trực thuộc khác tỉnh, thành phố với trụ sở chính có thực hiện kê khai, nộp thuế GTGT

Ví dụ: Tập đoàn vin thông VT, trụ sở chính tại Hà Nội, có mức vốn điều lệ trên 15 tỷ đồng đã thực góp tính đến thời đim phát hành hóa đơn. Tập đoàn đã tạo hóa đơn tự in thì các Chi nhánh, đơn vị trực thuộc Tập đoàn ở khác tỉnh, thànhphố với Tập đoàn thực hiện khai, nộp thuế GTGT tại các tỉnh, thành ph cũng được tự tạo hóa đơn tự in.

b) Doanh nghiệp mới thành lập từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành có vốn điều lệ dưới 15 tỷ đồng là doanh nghiệp sản xuất dịch vụ có thực hiện đu tư mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hóa đơn mua tài sản c định, máy móc, thiết bị tại thời điểm thông báo phát hành hóa đơn được tự in hóa đơn để sử dụng cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ nếu có đủ các điều kiện sau:

- Đã được cấp mã số thuế;

- Có doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ;

- Có hệ thống thiết bị (máy tính, máy in, máy tính tiền) đảm bảo cho việc in và lập hóa đơn khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

- Là đơn vị kế toán theo quy định của Luật Kế toán và có phn mm tự in hóa đơn đảm bảo định kỳ hàng tháng dữ liệu từ phần mềm tự in hóa đơn phải được chuyển vào sổ kế toán để hạch toán doanh thu và kê khai trên Tờ khai thuế GTGT gửi cơ quan thuế.

- Không bị xử phạt vi phạm pháp luật về thuế hoặc đã bị xử phạt và đã chấp hành xử phạt vi phạm pháp luật về thuế mà tổng số tiền phạt vi phạm pháp luật về thuế dưới năm mươi (50) triệu đồng trong vòng ba trăm sáu mươi lăm (365) ngày tính liên tục từ ngày thông báo phát hành hóa đơn tự in ln đu trở về trước.

- Có văn bản đề nghị sử dụng hóa đơn tự in (Mu s 3.14 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và được cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác nhận đủ điều kiện. Trong thời hạn 5 ngày làm việc k từ khi nhận được văn bản đề nghị của doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp phải có ý kiến về điều kiện sử dụng hóa đơn tự in của doanh nghiệp (Mu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).”

- Căn cứ Thông tư số 72/2014/TT-BTC ngày 30/5/2014 của Bộ Tài chính quy định về hoàn thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa của người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mang theo khi xuất cảnh:

+ Tại Khoản 1 Điều 18 quy định về in, phát hành, quản lý, sử dụng hóa đơn kiêm tờ khai hoàn thuế GTGT như sau:

“1. Doanh nghiệp tự in hóa đơn kiêm tờ khai hoàn thuế theo mẫu quy định tại Phụ lục 3 Thông tư này.

Việc in, phát hành, quản lý và sử dụng hóa đơn kiêm tờ khai hoàn thuế thực hiện theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định v hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ; Nghị định s 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ sửa đi, bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP và Thông tư s 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ và Nghị định s 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Căn cứ các quy định nêu trên và theo nội dung trình bày tại văn bản không số gửi ngày 15/11/2019 của Công ty TNHH Gucci Việt Nam, Cục Thuế TP Hà Nội thông báo:

Trường hp Công ty đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính thì được tạo hóa đơn tự in (hóa đơn GTGT và hóa đơn GTGT kiêm tờ khai hoàn thuế) để sử dụng. Trước khi sử dụng, Công ty phải thực hiện thông báo phát hành hóa đơn theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính. Trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, Nghị định số 51/2010/NĐ-CP và số 04/2014/NĐ-CP của Chính phủ vẫn còn hiệu lực thi hành. Công ty được sử dụng hóa đơn tự in cho đến khi cơ quan thuế thông báo Công ty thực hiện sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định của Nghị định số 119/2018/NĐ- CP của Chính ph.

Nếu có vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ với Phòng Tuyên truyền Hỗ trợ NNT - Cục Thuế TP Hà Nội theo số điện thoại: 02437737940; địa chỉ: G23-24 Thành Công, Q. Ba Đình, TP Hà Nội.

Cục Thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty TNHH Gucci Việt Nam đượcbiết./.


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng TKT2;
- Phòng DTPC;
- Phòng KKKTT;

- Lưu: VT, TTHT (2b).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Tiến Trường