Năm nay em có trong danh sách gọi nhập ngũ nhưng do thời gian gấp quá (18/6 khám sức khỏe mà tối 16/6 em mới được gia đình thông báo) nên em đã làm đơn xin hoãn thực hiện NVQS đợt này (đợt tháng 9/2015). Câu hỏi của em là, sang năm 2016 em có còn phải thực hiện NVQS nữa không? Nếu sang năm em không có tên gọi nhập ngũ nữa, em viết đơn xin nhập ngũ liệu có được không? Thật sự em rất muốn đi, do đợt này thời gian gấp nên em không thu xếp được công việc ở công ty, nếu nghỉ việc mà không báo trước một tháng thì em sẽ phải bồi thường vì vi phạm hợp đồng.
Em xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: L.V. Binh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật về nghĩa vụ quân sự

Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.1975

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

-Thông tư số 167/2010/TT-BQP hướng dẫn tuyển chọn công dân nhập ngũ hàng năm

Nội dung tư vấn:

Nếu sang năm em không có tên gọi nhập ngũ nữa, bạn có thể viết đơn xin nhập ngũ. Tuy nhiên, bạn cần phải lưu ý các tiêu chuẩn mà pháp luật qui định với những người tham gia nhập ngũ. Cụ thể theo qui định tại điều 4 Thông tư số 167/2010/TT-BQP hướng dẫn tuyển chọn công dân nhập ngũ hàng năm thì:

1. Tuổi đời

Từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. Gọi từ lứa tuổi thấp đến lứa tuổi cao.

2. Tiêu chuẩn chính trị, đạo đức

a) Thực hiện theo hướng dẫn của liên Bộ Quốc phòng - Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị, nguyên tắc, thủ tục tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Những cơ quan, đơn vị trọng yếu, tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về nguyên tắc tuyển chọn, điều động người vào làm việc ở cơ quan; đơn vị trọng yếu, cơ mật.

c) Bộ Tư lệnh bảo vệ Lăng Chủ tịch Hồ Chí Minh; Lữ đoàn 144, Đoàn Nghi lễ Quân đội thuộc Bộ Tổng Tham mưu thực hiện tuyển chọn tiêu chuẩn riêng theo quyết định của Bộ Quốc phòng.

d) Những công dân xăm da (bằng kim) có hình mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm ở những vị trí lộ diện như mặt, cổ, tay (từ 1/3 dưới cánh tay trở xuống); chân (1/3 từ dưới đùi trở xuống), không gọi nhập ngũ vào Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khỏe

a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều 4 Thông tư này thực hiện các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ, các tiêu chuẩn khác về sức khỏe thực hiện theo tiêu chuẩn chung.

c) Những công dân mắt tật khúc xạ về mắt (cận thị, viễn thị), nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS, không gọi nhập ngũ vào Quân đội.

4. Tiêu chuẩn học vấn

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ học vấn lớp 8 trở lên. Những địa phương thực sự khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì được tuyển chọn số có trình độ học vấn lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn, các xã biên giới được tuyển từ 20-25% có trình độ học vấn cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên, nếu vẫn không tuyển đủ chỉ tiêu có thể tuyển một số không biết chữ để vừa huấn luyện, vừa học tập để nâng cao trình độ học vấn nhằm góp phần xây dựng đội ngũ cán bộ cơ sở cho địa phương sau khi xuất ngũ.

c) Tích cực tuyển chọn, gọi nhập ngũ những công dân đã tốt nghiệp các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và đào tạo nghề để giảm bớt lưu lượng đào tạo trong Quân đội, góp phần thực hiện công bằng xã hội và nâng cao chất lượng xây dựng Quân đội.

Do đó, bạn phải hết sức lưu ý đáp ứng đủ các điều kiện thì đơn xin nhập ngũ của bạn mới được chấp nhận. 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với yêu cầu của bạn. Chúc bạn thành công!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ