Xin hỏi Luật sư:  chủ tịch  Công đoàn của Công ty TNHH MTV ( đồng thời là ủy viên BCH công đoàn thuộc công ty mẹ ) có được ký kết Thỏa ước lao động tập thể  với Người sử dụng lao động không  hay phải là Chủ tịch Công đoàn  thuộc công ty mẹ?

 Xin cảm ơn Luật sư! 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Đối với người đại diện kí kết  thỏa ước lao động tập thể thì theo quy định tại điều 85 Bộ luật lao động 2012 như sau:

>> Xem thêm:  Hưởng bảo hiểm xã hội thai sản trong trường hợp công ty ngừng giao dịch với BHXH ?

Điều 83. Ký kết thoả ước lao động tập thể doanh nghiệp

1. Người ký kết thoả ước lao động tập thể doanh nghiệp được quy định như sau:

a) Bên tập thể lao động là đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

b) Bên người sử dụng lao động là người sử dụng lao động hoặc người đại diện của người sử dụng lao động.

2. Thoả ước lao động tập thể doanh nghiệp phải làm thành 05 bản, trong đó:

a) Mỗi bên ký kết giữ 01 bản;

b) 01 bản gửi cơ quan nhà nước theo quy định tại Điều 75 của Bộ luật này;

c) 01 bản gửi công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở và 01 bản gửi tổ chức đại diện người sử dụng lao động mà người sử dụng lao động là thành viên.

Vậy , theo quy định của pháp luật doanh nghiệp , công ty con và công ty mẹ được coi là 2 pháp nhân hoạt động độc lập chỉ chịu trách nhiệm với nhau về tài chính   vì vậy nên đại  tổ chức công đoàn cấp cơ sở của công ty TNHH MTV có thể đứng ra ký kết thỏa ước lao động tập thể nhưng thỏa ước này chỉ có hiệu lực trong phạm vi công ty TNHH một thành viên  nhưng không có hiệu lực với cả công ty mẹ . 

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê