Em hiện nay 25 tuổi đang học liên thông tại trường kinh tế quốc dân mới nhập học tháng 10 năm 2015 (Sau khi tốt nghiệp cao đẳng em có nghỉ 1 năm đi làm). Hiện tại em nhận được giấy triệu tập khám nghĩa vụ quân sự. Cho em xin hỏi với trường hợp của em có được xin hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự không? Em xin cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Đang học liên thông và có bố mẹ già thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 6 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 quy định:

"6. Điều 29 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 29

1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ."

Như vậy theo quy định của pháp luật để được tạm hoãn bạn cần phải là người lao động duy nhất và trực tiếp chăm sóc nuôi dưỡng người không còn sức lao động. Tuy nhiên không có văn bản nào hướng dẫn cụ thể việc như thế nào là không còn đủ sức lao động nên bạn có thể tham khảo vấn đề này trực tiếp với Ban chỉ huy quân sự cấp huyện để xem xét có thuộc đối tượng tạm hoãn không.

Tham khảo bài viết liên quan:

Là con một, bố mẹ đã ngoài 60 tuổi có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Có được tạm hoãn nghĩa vụ khi là không còn ai chăm sóc bố mẹ không ?

Con một có được hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Dân sự.