Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật cư trú năm 2006, sửa đổi năm 2013

2. Luật sư tư vấn

Cho em hỏi. E đang đăng ký thường trú, theo dang cho ở nhờ của Cô họ. Thì có được tách hộ khẩu cùng địa chỉ với Cô họ không? Cô họ đồng ý cho tách thì cần có mẩu hồ sơ nào để làm? Khi được đăng ky thường trú thì khoang thời gian bao lâu thi đuọc tách hộ? Gửi luật sư! Trân trọng!

Căn cứ quy định tại Luật cư trú năm 2006, sửa đổi năm 2013 như sau: 

" Điều 18. Đăng ký thường trú

Đăng ký thường trú là việc công dân đăng ký nơi thường trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký thường trú, cấp sổ hộ khẩu cho họ" 

Trường hợp của bạn là đã nhập khẩu vào sổ hộ khẩu nhà cô họ, việc nhập khẩu này cũng chính là đăng ký thường trú, do đó, để có thể đăng ký thường trú ở chỗ ở khác thì trước tiên bạn phải tách hộ khẩu của mình bên nhà cô họ theo quy định như sau: 

" Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp phápđược tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do". 

Sau khi tách hộ khẩu xong bạn có thể đăng ký thường trú tại nơi bạn muốn đăng ký theo quy định tại Luật cư trú như sau: 

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục và các giấy tờ cần có để tiến hành thủ tục chuyển hộ khẩu ?

" Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

 b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm: 

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu; 

b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại điều 28 của Luật này;

c) Giấy tờ về tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại điều 20 của Luật này. 

3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do". 

Thưa các anh chị!. hiện nay e có vấn đề rất băn khoăn mong các anh chị tư vấn giúp. Gia đình em ở huyện Phú lương, tỉnh Thái Nguyên; hiện nay em đang công tác tại huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên và lấy vợ tại huyện Định Hóa. E và vợ đang có ý định mua một mảnh đất thổ cư trên huyện Định Hóa. cho e hỏi? e không có sổ hộ khẩu tại huyện Định Hóa có đứng tên quyền sử dụng đât mà e định mua không? Lý do tạm thời e chưa muốn tách khẩu từ gia đình bố mẹ em ở dưới phú lương vì dưới đó e vẫn còn đất đai mà ba mẹ chia. cho e hỏi: mảnh đất e mua e đứng tên có liên quan gì đến sổ lưu trú và thường trú và sổ hộ khẩu không ạ? vì e và vợ đang ở trên huyện Định Hóa? e rất băn khoăn! xin các anh chi tư vấn giúp. xin chân thành cảm ơn!.

Theo quy định của Luật đất đai thì không có quy định nào về việc phải có sổ hộ khẩu ở nơi có đất mới được đứng tên tên giấy chứng nhận sử dụng đất. Do đó, bạn chỉ cần có giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất một cách hợp pháp từ người sử dụng đất là bạn có thể làm hồ sơ xin sang tên giấy chứng nhận sử dụng đất đó một cách hợp pháp. Mảnh đất bạn mua và bạn đứng tên không phụ thuộc đến sổ hộ khẩu và địa điểm thường trú của bạn ở đâu, sổ hộ khẩu và địa điểm thường trú chỉ là những giấy tờ xác minh chỗ ở để khi thực hiện giao dịch cơ quan có thẩm quyền xác nhận thông tin của người được sang tên trên giấy chứng nhận sử dụng đất, để đảm bảo cho việc quản lý đất. 

>> Xem thêm:  Thành lập công ty TNHH 1 thành viên nhập khẩu mặt hàng từ nước ngoài ?

Cho e hỏi. e muốn nhập khẩu cho đứa e dâu từ tỉnh khác vào nhà e. gia đình e đã đồng ý cho nhập vào, ở ngoài quê chính quyền đã đồng ý tách khẩu. Nhưng khi e nộp lên xã thì họ cho giấy hẹn, không ghi rõ ngày đến nhận mà cho 1 số điện thoại. đến bây giờ là 2,5 tháng mà kết quả vẫn chưa có, lên UBND xã hỏi thì nói dưới huyện chưa làm, kêu gia đình tự xuống huyện mà làm. vậy nhập khẩu như trên có gì sai hay thiếu sót gì không ạ, và thời gian để có kết quả là bao lâu. Nhờ tư vấn và e xin cám ơn

Căn cứ Điều 21 Luật cư trú sử đổi, bổ sung năm 2013 theo phần trên thì: Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. Trường hợp của bạn đã 2,5 tháng nhưng bên UBND xã vẫn chưa trả lời bạn thì bạn có quyền làm đơn khiếu nại lên chủ tịch UBND xã yêu cầu giải quyết. 

Chào luật sư! Sổ hộ khẩu của tôi đứng tên chủ hộ là anh trai tôi trong đó có gia đình của anh tôi và của tôi, nhưng bây giờ gia đình của anh tôi đã tách khẩu đi nơi khác. Bây giờ tôi muốn đổi tên chủ hộ thành tên của tôi vậy tôi cần phải có những giấy tờ gì? và phải làm như thế nào? Rất mong luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi. Cảm ơn luật sư!

Căn cứ quy định Luật cư trú năm 2006, sửa đổi năm 2013 như sau: 

" Điều 29. Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ. [...]

5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này phải điều chỉnh, bổ sung các thay đổi trong sổ hộ khẩu. [..]" 

Tôi và vợ tôi đã tách khẩu riêng từ khi lập gia đình, do vợ chồng tôi đã ly dị nên giờ tôi muốn tách khẩu quay trở về khẩu bố mẹ đẻ tôi, vậy luật sư cho hỏi tôi phải cần các thủ tục tách khẩu gồm có những gì ? và tới đâu để tách khẩu . Tôi xin chân thành cảm ơn !

Căn cứ quy định tại Luật cư trú năm 2006, sửa đổi năm 2013 như sau:

" Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp phápđược tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

>> Xem thêm:  Điều kiện, trình tự thủ tục nhập khẩu vào thành phố Hà Nội ?

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do". 

Bạn đến UBND xã, phường, thị trấn nơi bạn đang có tên trong sổ hộ khẩu để xin tách hộ khẩu. 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162  hoặc gửi qua email: để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư Dân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thủ tục cần thiết khi nhập nhân khẩu theo quy định của pháp luật hiện nay ?