1. Xi nhan khi đi xe vào đoạn đường cong ?

Thưa Luật sư!Luật sư cho hỏi khi đi xe vào đường cong có phải xi nhan rẽ phải không ? Bên trái có một đường nhánh đi vào, tôi đang rất thắc mắc vấn đề này rất mong Luật sư tư vấn, xin cảm ơn Luật sư!

Trả lời:

- Quy định của pháp luật:

Theo Luật giao thông đường bộ 2008 việc chuyển hướng di chuyển sẽ bắt buộc phải có tín hiệu báo hướng rẽ:

Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Những trường hợp phải bật đèn xi nhan gồm: Chuyển làn đường; Rẽ phải, rẽ trái, quay đầu; Vượt xe khác; Cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

- Chỗ đường cong có phải xi nhan không?

Xin được trả lời: Khi đi theo đường cong, người điều khiển phương tiện giao thông cua theo đường cong (không phải ngã rẽ, chuyển hướng, chuyển làn) thì vẫn xem là đang đi trên một đoạn đường thẳng, theo một hướng, không hề gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau hoặc chiều ngược lại thì không phải bật đèn tín hiệu.

Nói tóm lại nếu đoạn đường cong đó có 2 ngã rẽ trái phải, hướng cong là hướng phải là đường cùng mức, bên trái là đường rẽ nhỏ thì không cần phải xi nhan, trừ có biển báo rẽ hình chữ Y là buộc phải xi nhan báo mình rẽ hướng nào để xe đằng sau biết.

Trong điểm a, khoản 3, điều 6, Nghị định 100/2019/NĐ-CP cũng có quy định về việc loại trừ xử phạt trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

>> Xem thêm:  Công an xử phạt lỗi vi chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm có đúng luật ?

2. Xử phạt chuyển hướng không có bật tín hiệu?

Thưa luật sư cho tôi hỏi cách đây mấy ngày tôi có tham gia giao thông khi rẽ, chuyển hướng tôi không có bật tín hiệu chuyển hướng thì có bị phạt hành chính không ?.mức vi phạm phải nộp phạt là bao nhiêu?
Người gửi: Mai

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Bạn không xi nhan khi sang đường, như vậy theo pháp luật giao thông đường bộ bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, trong thông tin bạn cung cấp không nói rõ bạn điều khiển loại phương tiện nào nên chúng tôi chia ra các trường hợp sau đây:

1. Bạn điều khiển, ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô.

Theo điểm c, khoản 3, điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Bạn điều khiển xe máy, xe máy điện và các loại xe khác tương tự xe mô tô, xe gắn máy.

Theo điểm a, khoản 2, điều 6 Nghị định 100/2019NĐ-CP thì

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

>> Xem thêm:  Khi vận chuyển hàng hóa trên đường cần phải mang theo giấy tờ gì ?

3. Chuyển hướng xe đúng quy định?

Chào Luật Minh Khuê, Chuyển hướng xe thế nào là đúng và các mức xử phạt khi chuyển hướng xe không đúng quy định là gì ? Tôi xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định chuyển hướng xe như sau:

"1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất."

Như bạn trình bày, bạn lưu thông xe trên đường cái đến khúc cong thì bạn chạy theo hướng cong của đoạn đường đó, ngay chỗ cong có đường bê tông không lớn và chỉ có hai hướng. Bạn đi lưu thông theo hướng cong của đường cái đó như vậy bạn phải có tín hiệu báo rẽ theo quy định trên.

Nếu bạn không có tín hiệu báo rẽ thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau

- Đối với xe ô tô: bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm c Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP :

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

- Đối với xe máy: bạn sẽ bị xử phạt hành chính

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Ngoài ra, bạn sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung: bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

>> Xem thêm:  Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì bị công an phạt bao nhiêu tiền ?

4. Không bật xi nhan khi chuyển hướng?

Chào luật sư công ty luật Minh Khuê. Tôi có câu hỏi mong được tư vấn. Tôi đi xe máy, không bật xi nhan khi chuyển hướng làn đường có bị giữ giấy tờ 7 ngày ? chân thành cảm ơn

>> Luật sư tư vấn luật Giao thông trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP của chính phủ về xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực đường bộ, đường sắt

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);
Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:
b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

Như vậy đối với lỗi điều khiển phương tiện là xe gắn máy chuyển hướng làn đường không có tín hiệu báo rẽ quy định tại điểm a khoản 3 điều 6 không bị giữ giấy tờ xe 7 ngày.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thẩm quyền kiểm tra hành chính của Cảnh sát giao thông, Cảnh sát cơ động ?