Theo bộ luật hiện tại thì loạn thị có được miễn nghĩa vụ quân sự (NVQS) không ?

Thưa luật sư, Em là nam cao 1m75 nặng 76 kg nhưng hiện tại mắt phải loạn 1.5 độ , mắt trái loạn 0.75 cận 0.5 thì sức khoẻ thuộc loại nào và có được miễn đi NVQS không ạ ?

-Nguyễn Phú Quốc

Tiêu chuẩn để tuyển quân theo luật hiện nay:

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Như vậy, trường hợp của bạn có mắt phải loạn 1,5 độ, mắt phải loạn 0,75 độ, cận 0,5 độ thì không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự (NVQS) ?

Thưa luật sư! Cho cháu hỏi xăm trên bàn tay có được tham gia NVQS hay không?. Cháu sn 1999 cao 1m58 nang 47kg? Em xin chân thành cảm ơn.

- Nguyen le

Thông tư 167/2011/TT-BQP, thông tư này quy định như sau:

"Những công dân xăm da (bằng kim) có hình mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm ở những vị trí lộ diện như mặt, cổ, tay (từ 1/3 dưới cánh tay trở xuống); chân (1/3 từ dưới đùi trở xuống), không gọi nhập ngũ vào Quân đội".

Theo quy định này, khi bạn có hình xăm ở sau lưng là vị trí không lộ diện, do đó nếu đáp ứng được các điều kiện khác bạn vẫn được gọi nhập ngũ.

Đến ngày 30/01/2016 chúng ta áp dụng thông tư 140/2015/TT-BQP thay thế thông tư 167/2011/TT-BQP, thông tư này không đặt ra vấn đề công dân có xăm da thì không được gọi nhập ngũ. Do đó, theo thông tư mới, những công dân có hình xăm ở bất kỳ vị trí nào, khi đáp ứng được các điều kiện khác vẫn được gọi nhập ngũ bình thường.

Tham gia nghĩa vụ quân sự (NVQS) ?

Thưa luật sư! Bạn em là nam cao 165cm và nặng 43kg thì có được đi nghĩa vụ không ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

-Nguyễn Trương Tố Như

Khoản 3 điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khoẻ tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Trong trường hợp bạn của bạn là nam cao 1m65 : loại 2. Nặng 43kg: loại 3. Do đó bạn của bạn vẫn đủ sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật.

Hỏi về nghĩa vụ quân sự ?

Em sinh năm 1997, hiện tại thì đang theo học ở trường sư phạm thể thao. Cho em hỏi mắt trái và phải đều cận 1,5d và loạn 1d, vậy em có bị gọi đi NVQS không thưa luật sư?

-Phuong Thanh

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Như vậy, trường hợp của bạn có mắt hai mắt cận 1,5 độ loạn 1 độ thì căn cứ vào điểm c khoản 3 điều 4 nêu trên bạn sẽ không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

Hoãn nghĩa vụ quân sự (NVQS) được không ?

Thưa luật sư! Năm nay em 23 tuổi. 29/06/1993. vợ em đang mang thai, em làm nuôi vợ con anh cho em hỏi con em nhỏ vậy. Em có được hoãn đến qua tuổi không ? Mà em sẽ chứng minh với phường bằng cách nào.

-Sang [Hang] Nguyen

Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

4. Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Như vậy trong trường hợp vợ của bạn đang mang thai nhưng pháp luật chỉ chấp nhận tạm hoãn nghĩa vụ quân sự đối với trường hợp bạn là lao động duy nhất nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động. Do đó, trường hợp này của bạn không được hoãn nghĩa vụ quân sự.

Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (NVQS) ?

Thưa luật sư! cho em hỏi em nằm trong diện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động. Nhưng ba em có làm đơn đưa cho xã đội trưởng nhưng xã đội trưởng lại không đem ra xét. Vậy em làm cách nào để xin dược tạm hoãn khi có lệnh ạ!

-Trần Trọng Khiêm

Điều 42 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ như sau:

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân quy định tại Điều 41 của Luật này.

2. Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với công dân quy định tại khoản 4 Điều 4 của Luật này.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn đủ điều kiện để hoãn nghĩa vụ quân sự thì bạn cần gửi đơn lên Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện để được xét tạm hoãn nhập ngũ. Xã đội trưởng không có thẩm quyền xét duyệt vấn đề này cho bạn.

Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực luật nghĩa vụ quân sự vui lòng trao đổi trực tiếp với đội ngũ 1900.6162 để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê