Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân công ty luật Minh Khuê. 

                                                                              Điều kiện kết hôn với người trong lực lượng Công an nhân dân?

                                                       Luật sư tư vấn về pháp luật hôn nhân, gọi: 1900.6162

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê, trường hợp của bạn, công ty chúng tôi tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lí: 

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Nội dung trả lời:

Người đang công tác trong ngành Công an nhân dân cũng có những điều kiện kết hôn tương tự người dân bình thường theo Điều 8 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 như sau:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

>> Xem thêm:  Việc chia tài sản trước khi ra tòa ly hôn có vi phạm pháp luật không ?

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Pháp luật không cấm cản kết hôn tự nguyện tiến bộ. Tuy nhiên, đối với người hoạt động trong các lĩnh vực đặc thù (an ninh quốc phòng, công an...) thì yêu cầu kết hôn quy định chặt chẽ hơn. Theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân như sau:

“Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:

1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền

2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.

3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...

4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

>> Xem thêm:  Lo sợ bố mẹ phản đối vì bạn gái đã từng có một đời chồng

5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)”.

Trường hợp của bố bạn chưa được xóa án tích nên bố bạn là người có tiền án. Do đó, theo quy định tại Quyết định số 1275-2007/QĐ-BCA: “Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù” nên hiện tại bạn không được lấy chồng là người trong lực lượng công an nhân dân. 

Trân trọng./.

Bọ phận tư vấn Luật Hôn nhân gia đình.

>> Xem thêm:  Đã xóa án tích liệu có được coi là vẫn còn tiền án, tiền sự không?