1. Điều kiện tham gia dân phòng, dân quân tự vệ ?

Thưa luật sư, Xin luật sư cho biết năm nay em 29 tuổi trình độ tốt nghiệp TNCS. Muốn tham gia dân phòng, dân quân tự vệ có được không ?
Xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Điều 11 Luật dân quân tự vệ 2009 quy định về điều kiện và tiêu chuẩn tuyển chọn vào dân quân tự vệ như sau:

Điều 11. Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt

1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

2. Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, có khả năng hoạt động trên biển được tuyển chọn vào dân quân tự vệ biển.

3. Việc tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt được quy định như sau:

a) Bảo đảm công khai, dân chủ, công bằng;

b) Hằng năm, Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện) chỉ đạo và hướng dẫn Ban chỉ huy quân sự cấp xã, Ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở hoặc đơn vị tự vệ nơi không có Ban chỉ huy quân sự lập kế hoạch và thực hiện tuyển chọn công dân đủ tiêu chuẩn vào dân quân tự vệ nòng cốt phù hợp với tình hình địa bàn, dân cư, điều kiện kinh tế - xã hội và yêu cầu nhiệm vụ quốc phòng, an ninh ở địa phương, cơ sở.

c) Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định danh sách dân quân tự vệ nòng cốt.

4. Quân nhân dự bị chưa sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên được biên chế vào đơn vị dân quân tự vệ.

5. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định chi tiết Điều này.

Ngoài ra, theo như thông tin bạn cung cấp có thể bạn thuộc trường hợp tự nguyện muốn tham gia vào lực lượng dân quân tự vệ nên độ tuổi của bạn hoàn toàn đáp ứng yêu cầu để được tuyển chọn vào lực lượng này theo quy định tại điều 9 luật dân quân tự vệ 2009 như sau:

Điều 9. Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình

Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

2. Thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Cho em hỏi: Năm nay em 24 tuổi, hiện bây giờ em đang công tác cho 1 công ty thuộc nhà nước. Nằm cùng 1 thành phố nhưng khác với quận em đang cư trú. Công ty gọi em tham gia nghĩa vụ quân sự tại công ty tức quận khác. Nhưng trong khi đó em đang thực hiện nghĩa vụ quân sự dân quân tự vệ tại phường em đang ở được 3 năm rồi.
Bây giờ công ty vẫn gọi em phải tham gia quân sự tại quận mà công ty đang nằm trong khu vực quận đó quản lý. Như vậy thì em có được miễn được tham gia nghĩa vụ quân sự tại công ty không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 4 Nghị định số 38/2007/NĐ-CP Về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ:

"Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ
Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:
1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.
2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.
3. Một con trai của thương binh hạng 2.
4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên."

Như vậy theo quy định của pháp luật thì trường hợp bạn không thuộc trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

3. Đăng ký dân quân tự vệ thì không phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Xin chào luật sư. Em tên Phú em có một thắc mắc mong luật sư giải đáp giùm em, em năm nay 17 tuổi qua tết là em 18, em có thể đăng ký dân quân tự vệ ở xã mà không đi nghĩa vụ được không?
Mong luật sư giải đáp giùm em cảm ơn!

Đăng ký dân quân tự vệ thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 4 Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015quy định về nghĩa vụ quân sự như sau:

"4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

a) Dân quân tự vệ nòng cốt đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ, trong đó có ít nhất 12 tháng làm nhiệm vụ dân quân tự vệ thường trực".

Với quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, bạn hoàn toàn có thể tham gia dân quân tự vệ thay cho việc nhập ngũ. Tuy nhiên, để được coi là đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình, khi tham gia dân quân tự vệ, bạn phải có ít nhất 12 tháng làm nhiệm vụ dân quân tự vệ thường trực.

Những điều cần lưu ý: Bạn hoàn toàn có thể tham gia dân quân tự vệ mà không nhập ngũ. Tuy nhiên, để việc tham gia dân quân tự vệ được coi là hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ bạn phải có ít nhất 12 tháng làm nhiệm vụ dân quân tự vệ thường trực.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Độ tuổi phải thực hiện nghĩa vụ quân sự

4. Dân quân tự vệ có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi năm nay 24 tuổi, vừa tiến hành khám nghĩa vụ quân sự loại 1. Nhưng do hoàn cảnh gia đình đang gặp khó khăn (không thuộc đối tượng được miễn giảm). Hiện giờ chỉ có thông báo bổ sung lý lịch nhập ngũ, nhưng chưa có giấy báo trúng tuyển.

Vậỵ nếu trong thời gian này, tôi xin làm dân quân tự vệ tại địa phương thì có được miễn, hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty Luật Minh Khuê!

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư!

Người gửi: Ngoc Nhi

Dân quân tự vệ có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự năm 1981 sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định:

"1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

c) Một con trai của thương binh hạng hai;

d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên"

Như vậy chỉ được hoãn hoặc miễn gọi nhập ngũ nếu thuộc một trong các trường hợp pháp luật quy định. Việc tham gia dân quân tự vệ tại địa phương không phải là điều kiện được hoãn hay miễn gọi nhập ngũ vì vậy bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự bình thường.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê